DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Thời hạn của hợp đồng ủy quyền là bao lâu?

(trang_u)

>>> Ủy thác và ủy quyền: khác nhau chỗ nào?

>>> Giấy ủy quyền và hợp đồng ủy quyền?

>>> Những trường hợp không được ủy quyền

>>> Trường hợp nào ủy quyền phải công chứng?

>>> Người ủy quyền có được thực hiện công việc đã ủy quyền?

>>> Thời điểm nào Giấy ủy quyền có giá trị pháp lý?

Ủy quyền là vấn đề dân sự thường gặp nhất, vì thế mà có rất nhiều câu hỏi thắc mắc liên quan đến vấn đề ủy quyền, hôm nay, mình muốn chia sẻ đến các bạn về câu hỏi “Thời hạn của hợp đồng ủy quyền là bao lâu?”

Theo Điều 563 Bộ luật dân sự 2015 có quy định “Thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền.”

Như vậy, việc ủy quyền sẽ tuân thủ theo nguyên tắc thỏa thuận giữa các bên trước, thông thường thì sẽ có thời hạn đến khi thực hiện xong công việc đã ủy quyền hoặc thời điểm được ấn định trước giữa các bên khi xác lập việc ủy quyền.

Kế đến, trong một số trường hợp nhất định, để bảo vệ cho bên yếu thế, pháp luật sẽ quy định thời hạn của hợp đồng ủy quyền.

Và trong trường hợp không có cả sự thỏa thuận và pháp luật quy định, thì thời hạn hiệu lực sẽ là 01 năm kể từ ngày xác lập việc ủy quyền.

  •  70775
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…