Chuyện gì xảy ra khi mua bán nhà đất mà khai giá thấp hơn thực tế?

Chủ đề   RSS   
  • #533232 20/11/2019

    MinhPig
    Top 100
    Female
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 18054
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 592 lần


    Chuyện gì xảy ra khi mua bán nhà đất mà khai giá thấp hơn thực tế?

    Thực tế hiện nay, khi thực hiện hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, người bán và người mua thỏa thuận với nhau khai giá giao dịch thấp hơn trong hợp đồng mua bán nhà đất nhắm giảm số tiền thuế thu nhập cá nhân cho người bán và người mua cũng được giảm một ít số tiền phải trả.

     * 
    Đối với người bán: về nguyên tắc người bán phải nộp 2% thuế TNCN   khi chuyển nhượng BĐS theo đó Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản được xác định bằng giá chuyển nhượng bất động sản theo từng lần chuyển nhượng trừ giá mua bất động sản và các chi phí liên quan.

    * Đối với người mua:

    Theo Theo Khoản 1 Điều 7 Nghị định 45/2011/NĐ-CP quy định, mức thu lệ phí trước bạ của nhà đất là 0,5%.

    Đồng thời, Theo thông tư 301/2016/TT-BTC quy định:

    --- Giá tính lệ phí trước bạ đối với đất được xác định như sau:

    Giá tính lệ phí trước bạ đối với đất (đồng)

    =

    Diện tích đất chịu lệ phí trước bạ (m2)

                X

    Giá một mét vuông đất (đồng/m2) tại Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh ban hành

     

     
     
    >>> Tổng hợp các loại thuế, phí cần biết khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất: Xem TẠI ĐÂY

    Tuy nhiên, cần phải hiểu rõ tính pháp lý mà các bên sẽ phải chịu rủi ro:

    Thứ nhất, việc thỏa thuận nêu trên như mình đã trình bày nhằm mục địch trốn thuế thu nhập cá nhân Trường hợp thỏa thuận này nếu bị cơ quan có thẩm quyền phát hiện sẽ tùy vào mức độ vi phạm mà bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trốn thuế theo quy định tại điều 200 BLHS 2015

    Thứ hai, điều 124 Bộ luật Dân sự 2015 về Giao dịch dân sự vô hiệu do giả tạo:

    Khi các bên xác lập giao dịch dân sự một cách giả tạo nhằm che giấu một giao dịch dân sự khác thì giao dịch dân sự giả tạo vô hiệu; còn giao dịch dân sự bị che giấu vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp giao dịch đó cũng vô hiệu theo quy định của Bộ luật này hoặc luật khác có liên quan.

    Trường hợp kê khai vào hợp đồng mua bán công chứng với giá thấp hơn thực tế thì hợp đồng này sẽ bị tuyên vô hiệu do giả tạo vì che giấu hợp đồng mua bán với giá trị thực tế.

    Điều 131 BLDS 2015  quy định hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu như sau:

    1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập.

    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

    Trường hợp không thể hoàn trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả.

    3. Bên ngay tình trong việc thu hoa lợi, lợi tức không phải hoàn trả lại hoa lợi, lợi tức đó.

    4. Bên có lỗi gây thiệt hại thì phải bồi thường.

    5. Việc giải quyết hậu quả của giao dịch dân sự vô hiệu liên quan đến quyền nhân thân do Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định.

    Lúc này nếu giao dịch dân sự bị tuyên vô hiệu thì thiệt thòi thì người mua có thể đối mặt với trường hợp là nhận tiền không đúng với số tiền thực tế đã đưa cho người bán mà chỉ nhận đúng bằng số tiền ghi trên hợp đồng công chứng vì không có bằng chứng chứng minh số tiền chênh lệch nêu trên.

    Vì vậy, đừng thấy cái lợi trước mắt mà bỏ qua tính rủi ro, cần hết sức cẩn trọng khi giao dịch để tránh các vấn đề pháp lý có thể gặp phải.

    Cập nhật bởi MinhPig ngày 20/11/2019 04:27:28 CH
     
    4686 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn MinhPig vì bài viết hữu ích
    achinguyen (22/11/2019) admin (21/11/2019) ThanhLongLS (20/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận