DanLuat 2015

Yêu cầu xin ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #191256 04/06/2012

    hongtamhlu

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Yêu cầu xin ly hôn

    Tôi và chồng tôi được gia đình tổ chức lễ cưới theo phong tục tập quán từ ngày 1/10/1988 (không có đăng ký kết hôn). Trong lễ cưới, cha mẹ chồng tôi tuyên bố cho tôi một sợi dây chuyền (3 chỉ vàng). Hai năm sau, cha mẹ chồng cho vợ chồng tôi mảnh đất 150m2 để làm nhà và hai người đã cùng đứng tên chủ quyền mảnh đất này. Cuộc sống gia đình hạnh phúc, hai vợ chồng tôi đã có 2 con chung. Đến cuối năm 2011, giữa hai chúng tôi phát sinh mâu thuẫn. Ngày 12/5/2012, chồng tôi đã làm đơn xin ly hôn gửi đến Toà án (Toà đã thụ lý). Trong thời gian chờ giải quyết vụ việc, ngày 15/5/2012, chồng tôi đã kết hôn với người khác (có đăng ký kết hôn).

    Vậy:
    - Toà án sẽ giải quyết vụ việc như thế nào (chia tài sản và con chung) ? Tại sao?
    - Tôi có đơn yêu cầu Toà án huỷ việc kết hôn trái pháp luật giữa chồng tôi và người phụ nữ kia thì Toà án sẽ xử lý yêu cầu này ra sao?
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của Luật sư
     
    2996 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #191262   04/06/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3856)
    Số điểm: 21947
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 990 lần
    Lawyer

    theo tôi trường hợp anh chị là hôn nhân thực tế, tôi cũng thực tình không hiểu tại sao chồng chị lại có thể kết hôn đươc.
    Vấn đề ly hôn tài sản chung sẽ chia đôi, con dưới 18 bên nào nuôi thì bên kia có nghĩa vụ cấp dưỡng đến đủ 18 tuổi

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #191294   04/06/2012

    hongtamhlu
    hongtamhlu

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng chúng tôi không đăng kí kết hôn, vậy tôi muốn hỏi là tôi có quyền yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn giữa chồng tôi và người phụ nữa kia không ?
     
    Báo quản trị |  
  • #191340   04/06/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    xin khẳng định ngay với bạn là hôn nhân giữa bạn và chồng bạn không phải là hôn nhân thực tế như Luật sư #ca0002; text-align: -webkit-center; background-color: #fff8df;">LS_ThaiHung đã tư vấn. Bởi vì mục 3 Nghị quyết số 35/2000/NQ-QH10 quy định: 

    3. Việc áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 11 của Luật này được thực hiện như sau:
    a) Trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03 tháng 01 năm 1987, ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thì được khuyến khích đăng ký kết hôn; trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì được Toà án thụ lý giải quyết theo quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000;

    b) Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001, mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực cho đến ngày 01 tháng 01 năm 2003; trong thời hạn này mà họ không đăng ký kết hôn, nhưng có yêu cầu ly hôn thì Toà án áp dụng các quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

    Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng;

    c) Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 trở đi, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 3 của Nghị quyết này, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng; nếu có yêu cầu ly hôn thì Toà án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Toà án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

    Như vậy, trường hợp của chồng bạn rơi vào điển b nói trên. Bởi vì vợ chồng bạn tổ chức lễ cưới từ ngày 01/10/1998 (tức là sau ngày 03/01/1987) nhưng không đăng ký kết hôn, thì vợ chồng bạn có nghĩa vụ làm thủ tục đăng ký kết hôn cho đến ngày 01/01/2003 thì pháp luật sẽ công nhận hôn nhân hợp pháp giữa vợ chồng bạn. Trong thời gian này nếu vợ chồng bạn có yêu cầu ly hôn, thì mặc dù chưa đăng ký kết hôn, Toà án vẫn áp dụng các quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết, tức là công nhận hôn nhân giữa vợ chồng bạn là hợp pháp.

    Tuy nhiên, mãi đến 12/5/2012 chồng bạn mới yêu cầu ly hôn và đến thời điểm này vẫn chưa đăng ký kết hôn, nên theo quy định trên thì Tòa án sẽ không công nhận quan hệ giữa bạn và chồng mình là quan hệ vợ chồng. Và vì pháp luật không công nhận quan hệ giữa bạn và chồng mình là quan hệ vợ chồng, nên bạn không có quyền yêu cầu Tòa án hủy kết hôn trái pháp luật giữa chồng bạn với người phụ nữa đã kết hôn với chồng bạn vào ngày 15/5/2012 (có đăng ký kết hôn), bởi hôn nhân giữa chồng bạn và người phụ nữa kia không trái pháp luật.

    Việc chia tài sản chung và con chung giữa vợ chồng bạn sẽ được Tòa án giải quyết như trương hợp ly hôn.






    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    hongtamhlu (07/06/2012)

0 Thành viên đang online
-