DanLuat 2015

Yêu cầu thanh toán tiền lãi do chậm thanh toán

Chủ đề   RSS   
  • #84166 21/02/2011

    phongtrieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Yêu cầu thanh toán tiền lãi do chậm thanh toán

    Xin luật sư tư vấn dùm trường hợp sau:

    Ví dụ công ty a và công ty b có ký kết với nhau một hợp đồng mua bán hàng hóa, bên a đã giao hàng, bên b chưa thanh toán tiền. sau khi khởi kiện, công ty a có quyền yêu cầu tòa án buộc công ty b thanh toán số tiền mua hàng và lãi suất nợ quá hạn đối với số tiền chậm thanh toán hay không?

    Lưu ý là phần lãi suất nợ quá hạn trên không được quy định trong hợp đồng và đã có thỏa thuận về phạt hợp đồng. vậy yêu cầu về tiền lãi do chậm thanh toán là thuộc chế tài phạt vi phạm hay bồi thường thiệt hại. nếu ko có ghi rõ trong hợp đồng thì có quyền yêu cầu tòa án xem xét hay không? 

    Xin cám ơn luật sư

     
    24584 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #84796   23/02/2011

    alexphamnguyen
    alexphamnguyen
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1319
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 60 lần


    Chào bạn!

    Mình xin được trả lời cho câu hỏi của bạn như sau:

    Sau khi công việc của bên A đã hoàn thành thì đến nghĩa vụ của bên B đó là nghĩa vụ trả tiền. theo quy định tại Điều 290 Bộ luật dân sự (BLDS) thì nghĩa vụ trả tiền bao gồm của tiền gốc và tiền lãi trên nợ gốc.

    Bên cạnh đó nếu xem nếu xem lãi suất chậm trả là phần thiệt hại thì:

     

     -         Theo quy định tại khoản 3, điều 422 BLDS, nếu các bên không có thỏa thuận về bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm. Còn theo Điều 307 LTM 2005, nếu các bên có thỏa thuận phạt vi phạm nhưng không thỏa thuận về bồi thường thì bên bị vi phạm vẫn có quyền áp dụng cả chế tài vi phạm lẫn buộc bồi thường thiệt hại.

    -         Hợp đồng được ký giữa Công ty A và Công ty B nhằm mục đích sinh lợi nên đây là hoạt động thương mại. Do đó, quan hệ này được điều chỉnh bởi Luật Thương Mại 2005.

    -         Do hợp đồng ký giữa Công ty A và Công ty B có thỏa thuận về phạt hợp đồng nên căn cứ Điều 307 LTM 2005, Công ty A có quyền áp dụng cả chế tài phạt vi phạm lẫn buộc bồi thường thiệt hại đối với Công ty B. Vì vậy, Công ty A hoàn toàn có quyền yêu cầu Tòa án buộc Công ty B thanh tóan số tiền mua hàng và lãi suất nợ quá hạn đối với số tiền chậm thanh toán.

    -         Theo Điều 300 LTM 2005, Pht vi phạm là việc bên bị vi phạm yêu cầu bên vi phạm trả một khoản tiền phạt do vi phạm hợp đồng nếu trong hợp đồng có thoả thuận. Theo Điều 302 LTM 2005, Bồi thường thiệt hại là việc bên vi phạm bồi thường những tổn thất do hành vi vi phạm hợp đồng gây ra cho bên bị vi phạm. Do đó, tiền lãi do chậm thanh toán là thuộc chế tài bồi thường thiệt hại.

    Chúc bạn thành công!

    Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

    - Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

    - Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn alexphamnguyen vì bài viết hữu ích
    diendanthuvienphapluat (06/05/2012)
  • #85521   28/02/2011

    phongtrieu
    phongtrieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cám ơn luật sư rất nhiều
     
    Báo quản trị |  
  • #90009   23/03/2011

    phongtrieu
    phongtrieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi có một trường hợp như sau: công ty a và công ty b ký kết hợp đồng mua bán hàng hóa, nếu trong hợp đồng có ghi rõ như sau: " nếu sau 15 ngày kể từ ngày bên a không thanh toán tiền hàng thì phải chịu một khoản lãi suất là 3% trên tổng số tiền chậm thanh toán nhưng không quá 3 tháng" như vậy quy định trên có phải là phạt vi phạm hay không? ngoài ra nếu tranh chấp được đưa ra tòa án giải quyết thì công ty a có quyền đòi lãi suất do vi phạm nghĩa vụ chậm thanh toán hay không? chúng tôi cũng xin cung cấp thêm thông tin là sau các buổi hòa giải tòa án đã nói là phần yêu cầu lãi suất nợ quá hạn sẽ không được xem xét vì trong hợp đồng đã quy định phần lãi suất khi bên b vi phạm hợp đồng, nếu vẫn yêu cầu sẽ là lãi suất chồng lãi xuất. như vậy có đúng hay không thưa luật sư?
     kính mong luật sư tư vấn giúp! cám ơn luật sư rất nhiều và chúc luật sư sức khỏe và thành công.
     
    Báo quản trị |  
  • #107261   02/06/2011

    phongtrieu
    phongtrieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mức lãi suất do chậm thanh toán hợp đồng kinh tế

     công ty chúng tôi có ký kết một hợp đồng mua bán hàng hóa với công ty b, sau khi giao  hàng đầy đủ công ty b vân chưa thanh toán tiền hàng còn thiếu từ tháng 11/2009 đến nay,. chúng tôi đã nhiều lần yêu cầu thanh toán nhưng công ty b vẫn không có động thái thanh toán. chúng tôi dự định khởi kiện công ty b ra tòa án.
    xin luật sư cho biết chúng tôi có được quyền yêu cầu công ty b thanh toán tiền lãi suất do chậm thanh toán trên  số tiền công ty b còn thiếu hay không? nếu có thì xin cho biết rõ căn cứ áp dụng và mức lãi suất cụ thể để áp dụng vì chúng tôi không tìm thấy mức lãi suất cụ thể nào để chúng tôi làm căn cứ tính mức thanh toán. 
    xin chân thành cám ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #107263   02/06/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2557
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 101 lần


    Chào bạn.
    Theo tôi bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu công ty B thanh toán lãi suất do chậm thanh toán, thông thường bạn có thể yêu cầu công ty B thanh toán lãi suất theo lãi suất tiền gửi tại Ngân hàng mà công ty bạn mở tài khoản, lãi suất được tính không quá 150% lãi luất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước ban hành

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #107360   02/06/2011

    chongchongdoi
    chongchongdoi

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


               Tôi xin tham gia trao đổi cùng bạn phongtrieu và các luật sư như sau:
               Trong trương hợp bạn phongtrieu đưa ra về chế tài phạt vi phạm và bồi thường thiệt hại trong hợp đồng mua bán hàng hóa giữa 2 công ty chịu sự điều chính của Luật Thương mại.Trước hết cần phải xem xét một số quy định của pháp luật về bồi thường thiệt hại và phạt vi phạm được quy định trong Luật Thương Mại 2005(LTM)
               *) Về chế tài phạt vi phạm: Theo quy định tại Điều 300 LTM thì phạt vi phạm là "việc bên bị vi phạm yêu cầu bên vi phạm trả một khoản tiền phạt do vi phạm hợp đồng nếu trong hợp đồng có thỏa thuận". Như vậy, khi trong hợp đồng có thỏa thuận về chế tài phạt vi phạm thì bên bị vi phạm mới có quyền đòi khoản tiền này.
               *) Còn đối với chế tài bồi thường thiệt hại thì đó là việc "bên vi phạm bồi thường những tổn thất do hành vi vi phạm hợp đồng gây ra cho bên bị vi phạm" và nếu như không có thỏa thuận về bồi thường thiệt hại thì bên bị vi phạm vẫn có quyền đòi bồi thường thiệt hại. Tuy nhiên, trách nhiệm bồi thường chỉ phát sinh khi có đủ các yếu tối được quy định tại Điều 303 LTM, đó là:
    - Có hành vi vi phạm hợp đồng
    - Có thiệt hại thực tế
    - Hành vi vi phạm hợp đồng là nguyên nhân trực tiếp gây ra thiệt hại
                Và cũng cần xem xét về nghĩa vụ chứng minh tổn thất là do bên yêu cầu bồi thường thiệt hại phải chứng minh được những tổn thất mà bên bị thiệt hại phải gánh chịu, tòa án sẽ xác định mức bồi thường thiệt hại dựa trên thiệt hại thực tế xảy ra.
               Như vậy, không thể xem "tiền lãi do chậm thanh toán" thuộc chế tài bồi thường thiệt hại như luật sư alexphamnguyen đưa ra được.
             Theo cách hiểu của tôi thì, khi hợp đồng có thỏa thuận về phạt vi phạm thì chỉ cần khi một trong 2 bên có sự vi phạm về hợp đồng là một trong các bên còn lại có quyền yêu cầu áp dụng mức phạt vi phạm, tuy nhiên mức phạt vi phạm trong hợp đồng thương mại cần chú ý đến quy định tại Điều 301 LTM ( mức phạt vi phạm không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm). Còn yêu cầu bồi thường thiệt hại phải dựa trên các căn cứ được quy định tại Điều 303 LTM. Về yêu cầu trả tiền lãi do chậm thanh toán thì bên bị vi phạm có quyền đòi tiền lãi quá hạn đó theo quy định tại Điều 306 LTM.
             Trên đây là một vài ý kiến trao đổi cùng với bạn phongtrieu và các luật sư. Rất mong nhận được góp ý và trao đổi thêm!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chongchongdoi vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (02/06/2011)
  • #107457   02/06/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    chongchongdoi viết:
                         Như vậy, không thể xem "tiền lãi do chậm thanh toán" thuộc chế tài bồi thường thiệt hại như luật sư alexphamnguyen đưa ra được.


        Xin chào chongchongdoi, 

        Tôi đồng ý với các phân tích của bạn, đặc biệt là câu trích dẫn nêu trên. Vui lòng tham khảo link sau do tôi đưa ra topic:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thac-mac-ve-quan-he-giua-tien-lai-do-cham-thanh-toanphat-vi-phamboi-thuong-trong-thuong-mai-46566.aspx

        Riêng đối với trường hợp phongtrieu đưa ra là:

    ... trong hợp đồng có ghi rõ như sau: "nếu sau 15 ngày kể từ ngày bên b không thanh toán tiền hàng thì phải chịu một khoản lãi suất là 3% trên tổng số tiền chậm thanh toán nhưng không quá 3 tháng"...

    "... tòa án đã nói là phần yêu cầu lãi suất nợ quá hạn sẽ không được xem xét vì trong hợp đồng đã quy định phần lãi suất khi bên b vi phạm hợp đồng, nếu vẫn yêu cầu sẽ là lãi suất chồng lãi xuất"...

        
    thì Tòa án giải quyết hợp lý. Có thể xem như Hợp đồng chỉ quy định về tiền lãi chậm thanh toán mà không quy định phạt vi phạm, nên không có chế tài phạt vi phạm ở đây.

        Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-