DanLuat 2015

Yêu cầu thanh toán hợp đồng mua bán nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #453261 10/05/2017

    Tranminhanh1909

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Yêu cầu thanh toán hợp đồng mua bán nhà đất

    Ngày 10/1/2016, mẹ tôi có nhận cọc 150 triệu của bà H về việc mua bán căn nhà 200m2 tại Nhà Bè. 

    Tổng giá trị hợp đồng là 2 tỷ  150 triệu đồng. Nhưng trong hợp đồng không ghi thời hạn thanh toán số tiền còn lại ( tức số tiền còn lại là 2 tỷ), chỉ giao kết bằng miệng là ngày 01/3/2016 sẽ thanh toán đủ.

    Đến nay, bên mua căn cứ vào hợp đồng và không chịu thanh toán số tiền 2 tỷ đồng trên.

    Xin hỏi Luật sư, gia đình chúng tôi có cách nào để yêu cầu bên mua thanh toán không? Nếu bên mua nhất quyết không thanh toán thì chúng tôi nên giải quyết như thế nào?

    Xin cám ơn Luật sư.

    Cập nhật bởi Tranminhanh1909 ngày 10/05/2017 01:02:21 CH
     
    2446 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #453488   14/05/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4787)
    Số điểm: 28202
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1756 lần
    Lawyer

    Chào Tranminhanh1909!

    Với thông tin bạn cung cấp, Luật sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Trước hết về quyền và nghĩa vụ của các bên phải tuân theo Hợp đồng đã ký kết, hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản và được công chứng mới có hiệu lực.

    Bên cạnh đó sau khi ký Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì người nhận chuyển nhượng hoặc bên chuyển nhượng phải đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước thì mới được pháp luật bảo vệ.

    Đây là quy định tại Khoản 3, Điều 188, Luật Đất đai năm 2013: "Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính"

    Đối với trường hợp này về cơ bản đang có vướng mắc, tranh chấp từ việc thanh toán - thực hiện nghĩa vụ của hợp đồng vì vậy gia đình bạn có thể yêu cầu cơ quan chức năng tạm dừng các thủ tục hành chính liên quan tới thửa đất để có điều kiện buộc người nhận chuyển nhượng phải hoàn thành nghĩa vụ của mình.

    Trên đây là nội dung trả lời của Luật sư Dương Văn Mai cho trường hợp bạn thắc mắc, bạn có thể hỏi tiếp hoặc liên hệ với luật sư để được tư vấn, giúp đỡ giải quyết vụ việc./.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-