Yêu cầu phân chia tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #238157 08/01/2013

    nguyenhieu18081988

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Yêu cầu phân chia tài sản

    ba tôi mất để lại tôi nhà và đất, mẹ tôi chung sống với ba tôi trong thoi gian ngắn không có hôn thú(pháp luật không công nhận là vợ chồng) tôi đã chuyển quyền sử dụng đất sang tên tôi và giờ đã chuyển quyền sử dụng đất sang tên chồng tôi, nay em tôi(con của mẹ tôi, ba tôi không nhận là con, trong khai sanh không có tên cha, hiện tại chưa sác minh được có phải con của ba tôi không)khởi kiện đòi phân chia tài sản(phần tài sản do ba tôi để lại nay đã chuyển sang cho chồng tôi đứng tên). Luật sư cho tôi hỏi: nếu đó la con ba tôi thì em tôi có quyền đòi lại phần tài sản do ba tôi để lại giờ đã chuyển sang tên chồng tôi không?

     
    5676 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238220   08/01/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Đức Long - Đoàn luật sư Hà Nội tư vấn như sau:

    Trường hợp ba bạn chết không để lại di chúc, người em bạn có căn cứ là con của ba bạn thì người đó có quyền khởi kiện để yêu cầu Toà án chia thừa kế di sản của ba bạn theo pháp luật.

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 687 Bộ luật dân sự năm 2005 về Phân chia di sản trong trường hợp có người thừa kế mới:

    "Trong trường hợp đã phân chia di sản mà xuất hiện người thừa kế mới thì không thực hiện việc phân chia lại di sản bằng hiện vật, nhưng những người thừa kế đã nhận di sản phải thanh toán cho người thừa kế mới một khoản tiền tương ứng với phần di sản của người đó tại thời điểm chia thừa kế theo tỷ lệ tương ứng với phần di sản đã nhận, trừ trường hợp có thoả thuận khác".

    Như vậy, di sản của ba bạn đã được bạn thực hiện thủ tục khai nhận di sản thửa kế, tức là đã được phân chia di sản, nay xuất hiện thêm người thừa kế mới là em bạn thì bạn có nghĩa vụ thanh toán cho em bạn một khoản tiền tương ứng với phần thừa kế, trừ trường hợp bạn và em bạn có thoả thuận khác.

    Thân!

    Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 08/01/2013 03:38:03 CH

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
  • #238221   08/01/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn, luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Do cha bạn chết không để lại di chúc nên di sản của ông sẽ được chia thừa kế theo pháp luật, nếu người em đó là con của ba bạn (có chứng cứ để chứng minh) thì người e đó có quyền khởi kiện ra tòa và yêu cầu chia thừa kế theo pháp luật. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; Khi đó, di sản của cha bạn sẽ được tòa án phân định lại. Nhưng nếu người em này không có đủ chứng cứ để chứng minh là con của cha bạn thì sẽ không được tòa án chấp nhận. 

    Thân chào.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #238227   08/01/2013

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn!

    Như luật sư Thảo đã tư vấn, tôi chỉ muốn bổ sung thêm cho bạn rõ một số vấn đề sau:

    Thứ nhất, việc em bạn chứng minh là con của ba bạn rất khó vì trên giấy khai sinh của người em đó không có tên của ba bạn. Mặt khác, vấn đề xác định ADN cũng không phải dễ vì ba bạn đã mất. Nếu em bạn chứng minh được em là con của ba bạn thì căn cứ điều 675, 676 BLDS 2005, thì em bạn có quyền yêu cầu chia thừa kế.

    Thứ hai, bạn lưu ý tới thời hiệu khởi kiện yêu cầu chia thừa kế theo Điều 645 BLDS 2005 là 10 năm, nếu hết thời hiệu 10 năm thì người em đó của bạn không có quyền yêu cầu chia di sản thừa kế của ba bạn nữa.

    Chúc bạn thành công!

     
    Báo quản trị |  
  • #238370   09/01/2013

    nguyenhieu18081988
    nguyenhieu18081988

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    (ba tôi mất để lại tôi nhà và đất, mẹ tôi chung sống với ba tôi trong thoi gian ngắn không có hôn thú(pháp luật không công nhận là vợ chồng) tôi đã chuyển quyền sử dụng đất sang tên tôi và giờ đã chuyển quyền sử dụng đất sang tên chồng tôi, nay em tôi(con của mẹ tôi, ba tôi không nhận là con, trong khai sanh không có tên cha, hiện tại chưa sác minh được có phải con của ba tôi không)khởi kiện đòi phân chia tài sản(phần tài sản do ba tôi để lại nay đã chuyển sang cho chồng tôi đứng tên). Luật sư cho tôi hỏi: nếu đó la con ba tôi thì em tôi có quyền đòi lại phần tài sản do ba tôi để lại giờ đã chuyển sang tên chồng tôi không?). xin chân thành cảm ơn quý luật sư đã tư vấn giúp tôi, nhưng còn 1chi tiết tôi chưa hiểu rõ lắm xin quý luật sư tư vấn thêm, tôi muốn hỏi là: phần tài sản đó hiện nay tôi đã chuyển sang cho chồng tôi đứng tên như vậy thì em tôi có quyền khởi kiện đòi lại không?                                                                                    

     
    Báo quản trị |  
  • #238653   10/01/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trong trường hợp xác định được bạn có hành vi gian dối, giấu diếm những người thừa kế khác để thực hiện việc khai nhận toàn bộ di sản thừa kế của ba bạn nhằm chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà đất sang tên bạn thì giao dịch chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà đất giữa chồng bạn và bạn không được pháp luật bảo vệ, em bạn có thể khởi kiện để yêu cầu chia lại di sản thừa kế phần nhà đất này.

    Ngược lại, việc khai nhận di sản thừa kế của ba bạn là hợp pháp để chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà đất sang tên bạn, đến nay bạn mới biết ba bạn có một người con khác tức là xuất hiện thêm người thừa kế mới thì em bạn có quyền khởi kiện để yêu cầu Toà án chia di sản thừa kế và bạn chỉ phải thanh toán cho em bạn một khoản tiền tương ứng với phần thừa kế (nếu bạn và em bạn không có thoả thuận khác).

    Thân!

    Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 10/01/2013 12:39:27 CH Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 10/01/2013 12:35:54 CH

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.