Yêu cầu nộp phí 40% để cấp lại giấy CNQSĐ là đúng hay sai?

Chủ đề   RSS   
  • #92936 05/04/2011

    htlamvdc

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Yêu cầu nộp phí 40% để cấp lại giấy CNQSĐ là đúng hay sai?

    Hiện tại gia đình tôi đang có 1 căn nhà tại Quận Liên Chiểu – TP Đà Nẵng, đã được UBND Huyện Hoà Vang trước đây cấp giấy CN QSDĐ vào năm 1996. Hiện nay do có nhu cầu chuyển QSD một phần của DT đất nói trên nên tôi đã tiến hành thủ tục tách thửa khu đất đó để bán ( tách 150m2 trong tổng số 667m2 trên sổ, nhưng thực tế đất do bị 2 các nhà bên cạnh lấn chiếm nên hiện tại chỉ còn 560m2).

    Tôi đã xin được giấy xác nhận không quy hoạch của khu đất từ
     Quận Liên Chiểu, tiếp theo tôi làm đơn xin tách thửa đất để bán thì phát sinh vấn đề rất khó hiểu ????

    UBND Quận bảo tôi phải đổi từ sổ đỏ cấp năm 1996 của tôi sang sổ hồng thì mới được tách thửa để bán, nhưng trong quá trình xin cấp sổ hồng thì UBND Quận lại bắt tôi phải đóng thuế 40% tiền sử dụng đất trên tổng diện tích thì mới cấp lại sổ ( Họ nói rằng theo Quyết định số 4117/-UBND ) tôi rất khó hiểu ở đoạn này vì tôi chỉ đổi sổ chứ đâu phải xin cấp giấy CN QSDĐ lần đầu sao lại thu phí trong việc cấp lại này.

    Xin nói thêm rằng nguồn gốc của căn nhà tôi được cấp năm 1987 trong khu nhà tập thể của CB trường XD số 7 trực thuộc Bộ XD nơi tôi công tác sau đó trưòng đã hoá giá cho gia đình tôi năm 1992 và đã được UBND Huyện Hoà Vang khi đó cấp giấy CN QSDĐ năm 1996,
    như vậy theo luật đất đai năm 2003 thì đất của tôi có trước năm 2003 không thuộc diện nộp lệ phí.

    Xin tư vấn giúp tôi TH này, tôi xin cảm ơn nhiều.

    Link cua QD 4117 o day.

     
    4387 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #93156   05/04/2011

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 374 lần


    Trên cơ sở tìm hiểu, xin tư vấn với anh như sau:
    -Theo tôi hiểu, Quyết định số 4117/-UBND chỉ áp dụng đối với thửa đất (có nguồn gốc nhà ở do cơ quan đơn vị tự hóa giá không đúng thẩm quyền trước ngày 15/10/1993 ) chưa có giấy chứng nhận QSDĐ, khi xin cấp lần đầu mới phải nộp thuế 40% tiền sử dụng đất. Còn trường hợp đất của anh đã được cấp giấy chứng nhận QSDĐ năm 1996 nên không phải nộp tiền sử dụng đất nữa.

    -Trình tự thủ tục tách thửa đất, anh có thể tham khảo tại khoản 1, 2 Điều 19 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP (theo đường link http://vbqppl.moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn%20bn%20php%20lut/View_Detail.aspx?ItemID=14204 ) khá đầy đủ. Anh sẽ phải nộp thêm phí và lệ phí, khoản này anh liên hệ với Văn phòng đăng ký QSDĐ để được hướng dẫn nộp. Diện tích tách thửa phải đáp ứng yêu cầu diện tích tối thiểu do UBND Thành phố Đà Nẵng quy định.

    - Trong trường hợp thửa đất anh tách ra để bán không có nhà hay tài sản gắn liền với đất thì việc xin cấp sổ hồng là không cần thiết. Nếu như phía UBND Quận yêu cầu bắt buộc phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà, anh sẽ tiến hành thủ tục yêu cầu xác nhận bổ sung quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo khoản 3, Điều 23 Nghị định 88/2009/NĐ-CP (thủ tục, hồ sơ thực hiện theo quy định tại Điều 15 Nghị định 88/2009/NĐ-CP) hoặc anh sẽ tiến hành thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà (sổ hồng) (thủ tục, hồ sơ thực hiện theo quy định tại Điều 15 Nghị định 88/2009/NĐ-CP). Như vậy, anh có 2 lựa chọn là gộp chung sổ đỏ và sổ hồng hoặc xin cấp sổ hồng riêng.
    Cập nhật bởi Im_lawyerx0 ngày 05/04/2011 10:08:05 PM

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |