Yêu cầu nhân viên không có bằng ngoại ngữ sẽ bị chấm dứt hợp đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #560268 11/10/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (538)
    Số điểm: 14615
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 135 lần


    Yêu cầu nhân viên không có bằng ngoại ngữ sẽ bị chấm dứt hợp đồng?

    Cho mình hỏi, Ngân hàng X yêu cầu nhân viên phải có bằng anh văn, mà yêu cầu chỉ công nhận bằng của đại học ngoại ngữ Hà Nội, vậy cho mình hỏi vậy là đúng hay sai, yêu cầu vậy chẳng khác nào tạo tiêu cực, như trong thiết kế bắt buộc anh phải dùng sản phẩm của công ty Y nào đó?

     
    210 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560284   11/10/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1267)
    Số điểm: 9809
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 183 lần


    Anh đã kí kết hợp đồng lao động với ngân hàng X và nay ngân hàng yêu cầu anh phải bổ sung bằng anh văn của Đại học ngoại ngữ Hà Nội mới tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động với mình hay sao ạ?

    Nếu anh đang làm việc theo HĐLĐ, nay ngân hàng X yêu cầu mình phải nộp thêm bằng anh văn nếu không sẽ chấm dứt HĐLĐ với anh (tức là Ngân hàng yêu cầu vấn đề ngoài nội dung đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động,...) thì hành vi chấm dứt HĐLĐ của Ngân hàng X sẽ vi phạm quy định pháp luật. Vì Ngân hàng X chỉ được đơn phương chấm dứt HĐLĐ khi thuộc trường hợp tại Điều 38 Bộ luật lao động 2012, chấm dứt HĐLĐ vì thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế (Điều 44), chấm dứt  khi sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp, hợp tác xã (Điều 45).

    Nếu Ngân hàng chỉ đăng tin tuyển dụng thì không có vấn đề gì anh nhé. Vì việc tuyển dụng người lao động là quyền của Ngân hàng, Ngân hàng có thể đưa ra tiêu chí để lựa chọn nhân viên của mình.  

     
    Báo quản trị |