Yêu cầu công nhân viên nghỉ hết phép năm trước cuối năm có đúng luật?

Chủ đề   RSS   
  • #562547 12/11/2020

    Phongkaze

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Yêu cầu công nhân viên nghỉ hết phép năm trước cuối năm có đúng luật?

    Xin chào luật sư!!!

    Thư ký nhân sự, vừa là đại diện công đoàn xưởng tôi báo miệng cho tôi yêu cầu tôi phải thanh toán nghỉ hết 03 ngày phép năm còn lại trước ngày 25/11/2020.

    Nhưng tôi có dự định giữa tháng 12 mới sử dụng hết những ngày phép đó.

    Như vậy, công ty yêu cầu nghỉ trước khi hết năm có đúng luật không và tôi có thể làm gì nếu muốn sử dụng phép năm của mình theo nhu cầu trên không?!

    Cập nhật bởi Phongkaze ngày 12/11/2020 10:34:43 AM
     
    298 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phongkaze vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562562   12/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 912 lần
    Lawyer

    Nghỉ hàng năm là quyền lợi của người lao động, do đó người sử dụng lao động phải tạo điều kiện để người lao động thực hiện quyền của mình. Tuy nhiên do điều kiện sản xuất, hoạt động kinh doanh Công ty bạn có thể có Nội quy lao động, Thỏa ước lao động tập thể, Quy chế làm việc quy định rõ muốn nghỉ phép năm người lao động phải có đơn đề xuất trước và phải được lãnh đạo Công ty đồng ý. Trong trường hợp này, nếu bạn cố tình nghỉ việc khi chưa được sự đồng ý của lãnh đạo Công ty được coi là tự ý nghỉ không có lý do, không phải nghỉ phép năm nên không được trả lương trong những ngày nghỉ này.

    Tại Khoản 2 Điều 111 Bộ luật Lao động quy định: “Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động”.

    Như vậy, theo quy định trên thì người sử dụng lao động được quyền quyết định lịch nghỉ hàng năm của người lao động và công ty của bạn hoàn toàn được phép cho bạn nghỉ hàng năm vào bất cứ thời điểm nào phù hợp sau khi đã tham khảo ý kiến của người lao động.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/11/2020)
  • #562573   12/11/2020

    Phongkaze
    Phongkaze

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Yêu cầu nghỉ hết phép năm 2020 sớm.

    Vấn đề là công ty muốn tôi nghỉ hết phép trước ngày 25/11/2020, nhưng tôi chưa có nhu cầu nghỉ vào thời điểm đó mà để sang tháng 12/2020 thì có hợp lý không?!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phongkaze vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/11/2020)
  • #562612   13/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 912 lần
    Lawyer

    Tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 111 Bộ Luật lao động 2012 quy định:

    “2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

    3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.”

    Như đã nói từ trước, người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao độngvà phải thông báo trước cho người lao động.

    Theo đó, công ty phải có trách nhiệm tham khảo ý kiến của bạn trước khi quy định lịch nghỉ phép năm, việc công ty chưa tham khảo ý kiến của bạn mà đưa ra lịch buộc nghỉ (không có sự đồng ý của bạn) là không phù hợp với quy định pháp luật.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;