DanLuat 2015

Yêu cầu bồi thường tai nạn như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #4614 27/08/2008

    Thanhvutien

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Yêu cầu bồi thường tai nạn như thế nào?


    Tôi có người em ruột, ngày 10/08/08 trên đường đi làm về bằng xe đạp thì bị chiếc xe rác 10 bánh chạy cũng chiều cán chết tại chổ. Hiện CQ điều tra công an Q6 đang thụ lý vụ việc.

    Xin cho hỏi: Tôi phải làm gì để giải quyết, bên gây tai nạn có đề nghị bồi thường nhưng tôi chưa biết mức thông thường bồi thường bao nhiêu,

     

    Xin cho biết các tiền lệ trước đây. Được biết lỗi trên do xe tải gây ra.

     
    4082 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4615   30/08/2008

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 150
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần
    Lawyer

    Chào bạn,


    Xin được chia buồn về vụ tai nạn của em bạn.


    Qua vụ tai nạn trên, do bên gây ra tai nạn có lỗi nên Cơ quan điều công an Quận 6 sẽ khởi tố vụ án, khởi tố bị can vì đã có dấu hiệu vi phạm hình sự.


    Về mặt trách nhiệm dân sự, bên gây ra tai nạn và gia đình bạn sẽ tiến hành thương lượng mức bồi thường. Bên gây ra tai nạn là đơn vị trực tiếp quản lý chiếc xe gây tai nạn. Nếu không thương lượng được thì tại phiên tòa hình sự sẽ tuyên án luôn mức trách nhiệm dân sự.

    Mức bồi thường sẽ bao gồm các khỏan sau:( Điều 608 và 610- Bộ luật dân sự 2005):


    1/ Thiệt hại do tài sản bị xâm phạm: Trong trường hợp của em bạn, sẽ được bồi thường chi phí sửa chữa xe đạp.


    2/ Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm, bao gồm:


    -Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dư­ỡng, chăm sóc ng­ời bị thiệt hại trư­ớc khi chết;

    -Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

    -Tiền cấp dư­ỡng cho những ngư­ời mà ng­ười bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dư­ỡng.

    -Bồi thư­ờng một khoản tiền để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những ngư­ời thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ngư­ời bị thiệt hại, nếu không có những ngư­ời này thì ngư­ời mà ngư­ời bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi d­ưỡng, ng­ười đã trực tiếp nuôi dư­ỡng ngư­ời bị thiệt hại đ­ược h­ưởng khoản tiền này.


    Mức bồi th­ường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận đ­ược thì mức tối đa không quá sáu m­ươi tháng l­ương tối thiểu do Nhà n­ước quy định (mức lương tối thiểu hiện nay là 540.000 đồng/tháng, tối đa sẽ không quá: 540.000 x60= 32.400.000 đồng)


    Do đó, gia đình bạn nên lưu giữ lại các giấy tờ, hóa đơn chi phí từ lúc đưa nạn nhân đi cấp cứu cho đến lúc mai táng để làm cơ sở yêu cầu bồi thường.

    Vui lòng gọi điện thoại nếu cần tư vấn thêm.


    Thân chào,


    Luật sư Lê Xuân Hiệp

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.

0 Thành viên đang online
-