DanLuat 2015

Xung đột giữa Cổ đông lớn(nhà nước chiếm 32%) và các cổ đông còn lại ?

Chủ đề   RSS   
  • #444768 04/01/2017

    Xung đột giữa Cổ đông lớn(nhà nước chiếm 32%) và các cổ đông còn lại ?

    Chào các Luật sư, Luật gia,

    Cho tôi hỏi case sau:

    Ở Công ty cổ phần của 1 tập đoàn nhà nước, tập đoàn nhà nước sở hữu 32% vốn điều lệ cty Cổ phần, giao cho người đại diện 32% số vốn đó. Nếu xảy ra xung đột giữa các quyết định của Tập đoàn mẹ ( có thể gọi là Cổ đông lớn ) và các Cổ đông còn lại (chiếm 68%) thì sẽ áp dụng theo trường hợp nào dưới đây?

    1. Do 32% vốn thuộc sở hữu của Nhà nước nên phải tuân theo các Quyết định của Tập đoàn mẹ như: tăng giảm vốn điều lệ, bổ nhiệm lãnh đạo, Chủ tịchTổng giám đốc... 

    2. Áp dụng theo Luật Doanh nghiệp vì các cổ đông còn lại chiếm 68% vốn điều lệ, không tuân theo các Quyết định của Tập đoàn mẹ về các vấn đề tăng giảm vốn, bổ nhiệm.

     

     
    1100 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444801   05/01/2017

    phapluatkinhte31
    phapluatkinhte31

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2008
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn,

    Quản trị trong Công ty cổ phần thông qua Đại hội đồng cổ đông, Hội đồng quản trị và Ban giám đốc công ty. Cổ đông chỉ đưa ra ý kiến của mình tại Đại hội đồng cổ đông. Vì vậy để giải quyết trường hợp bạn đưa ra phải dựa trên cuộc họp của Đại hội đồng cổ đông. Nếu bạn có câu hỏi gì thêm vui lòng gọi cho tôi theo số: 0989319606.

    Chúc bạn giải quyết tốt vấn đề đang gặp phải!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #444893   06/01/2017

    Cám ơn bạn, 

    Câu trả lời của bạn thì tôi cũng biết rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #444904   06/01/2017

    Chào bạn,

    việc này cứ theo điều 88 Luật doanh nghiệp 2014 nhe bạn.

    Điều 88. Áp dụng quy định đối với doanh nghiệp nhà nước

    1. Doanh nghiệp nhà nước được tổ chức quản lý theo quy định tại Chương này, các quy định tương ứng tại mục 2 Chương III và các quy định khác có liên quan của Luật này. Trường hợp có sự khác nhau giữa quy định của Chương IV với Chương III và các quy định có liên quan khác của Luật này, thì áp dụng quy định tại Chương này.

    2. Việc tổ chức quản lý doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ dưới 100% vốn điều lệ thực hiện theo các quy định tương ứng tại mục 1 Chương III ( TNHH 2TV trở lên) và Chương V (CT Cổ phần) của Luật này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn saigonimex vì bài viết hữu ích
    peter1707 (13/01/2017)

0 Thành viên đang online
-