DanLuat 2015

Xúc Phạm Danh Dự Nhân Phẩm của người khác

Chủ đề   RSS   
  • #347317 29/09/2014

    daominhviet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Xúc Phạm Danh Dự Nhân Phẩm của người khác

    Kính chào Luật sư  , mong luật sư giải đáp thắc mắc của tôi :

    Hiện nay ở khu tôi đang sinh sống có 1 gia đình do vay mượn tiền của dân xã hội đen ( hay còn gọi là tín dụng đen ), vì do thanh toán không đẩy đủ nên nảy sinh mâu thuẫn . Tối hôm qua có 1 nhóm thanh niên đến khủng bố bằng chất thải , mắm tôm trộn với dầu nhớt,  ốc thối . Nhóm thanh niên ấy lại đổ nhầm vào nhà cháu tôi , vậy thưa luật sư , tôi có thể khiếu nại lên cơ quan chính quyền địa phương hay không ? Như vậy có phải là xúc phạm đến danh dự , uy tín của cháu tôi hay không ? Vậy tôi có thể nhờ pháp luật có những hình phạt thích đáng cho nhóm lưu manh giang hồ này không ạ ? 

    Xin trân trọng cảm ơn luật sư

     
    3011 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #347580   30/09/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    Bạn nên báo cáo ngay sự việc với công an địa phương để được hỗ trợ xử lý kịp thời đối với vụ việc này.

     
    Báo quản trị |  
  • #348449   05/10/2014

    daominhviet
    daominhviet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho tôi hỏi : Liệu những trò khủng bố tương tự như vậy thì có bị cho là xúc phạm danh dự uy tín của người khác và pháp luật có những hình phạt nào để răn đe không ạ ? Xin cám ơn 

     
    Báo quản trị |  
  • #349028   08/10/2014

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 58 lần


    đó là tôi quấy rối trật tự công cộng bạn ạ. 

     
    Báo quản trị |  
  • #349055   08/10/2014

    domanhhlu
    domanhhlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2014
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn!

    Trong trường hợp này bạn cần nhanh chóng báo ngay cho với chính quyền địa phương để được hỗ trợ xử lý kịp thời đối với vụ việc này.

    Theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình. đối với những hành vi của nhóm thanh niên thì hoàn toàn bị xử lý hành chính  việc vi phạm quy định về trật tự công công

     Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

    b) Gây mất trật tự ở rạp hát, rạp chiếu phim, nhà văn hóa, câu lạc bộ, nơi biểu diễn nghệ thuật, nơi tổ chức các hoạt động thể dục, thể thao, lễ hội, triển lãm, hội chợ, trụ sở cơ quan, tổ chức, khu dân cư, trường học, bệnh viện, nhà ga, bến tàu, bến xe, trên đường phố, ở khu vực cửa khẩu, cảng hoặc ở nơi công cộng khác;

    c) Thả rông động vật nuôi trong thành phố, thị xã hoặc nơi công cộng.

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;

    b) Báo thông tin giả đến các cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    c) Say rượu, bia gây mất trật tự công cộng;

    d) Ném gạch, đất, đá, cát hoặc bất cứ vật gì khác vào nhà, vào phương tiện giao thông, vào người, đồ vật, tài sản của người khác;

    đ) Tụ tập nhiều người ở nơi công cộng gây mất trật tự công cộng;

    e) Để động vật nuôi gây thiệt hại tài sản cho người khác;

    g) Thả diều, bóng bay, chơi máy bay, đĩa bay có điều khiển từ xa hoặc các vật bay khác ở khu vực sân bay, khu vực cấm; đốt và thả “đèn trời”;

    h) Sách nhiễu, gây phiền hà cho người khác khi bốc vác, chuyên chở, giữ hành lý ở các bến tàu, bến xe, sân bay, bến cảng, ga đường sắt và nơi công cộng khác.

    ......................................................................................................

    6. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Điểm k Khoản 3 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-