Xúc phạm danh dự, nhân cách

Chủ đề   RSS   
  • #316988 07/04/2014

    thanhongtinh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xúc phạm danh dự, nhân cách

    Xin chào luật sư;

    Một người nếu cố tình xúc phạm bôi nhọ danh dự, nhân cách của người khác''

    thì phạm tội gì? vào điều mấy của BLHS VN?

    và tôi phải làm như thế nào? để có thể trừng trị, cảnh cáo họ 

    để họ sau này không còn dám chửi người khác nữa? 

    như những lời họ đã chửi tôi dưới đây!

     

    1- Mày là thằng mắt dạy!

    2- Mày là thằng, Không có đạo đức, Không có nhân cách

    3- Mày là thằng Vô ơn vô nghĩa 

    4- Mày là thằng Ăn cháo đái bát

    5- Mày là thằng phản đồ!

     

    - Tôi chưa hề làm chuyện gì sai trái có lỗi với ai với lương tâm củ mình.

    - Tôi luôn giữ văn hóa đạo đức, lối sống truyền thống con người Việt Nam.

    - Cũng không hề nhờ vả gì người đó!.

    - Người đó cũng không phải nuôi tôi được một ngày.

    - Cũng không phải Thầy tôi trong mọi lãnh vực.

     

    Tôi mới người này chỉ là cùng đồng nghiệp, không máu mủ họ hàng, chỉ quen biết chơi chung với nhau trong nghành nghề Nhiếp ảnh. 

    Đây là họ cố tình muốn bôi nhọ Danh dự, Nhân cách của tôi trước mặt mọi người

     

    Như những điều trên họ chửi tôi như vậy là đúng hay sai? Rất mong Luật Sư giải thích cho tôi được hiểu hơn, được biết rõ hơn về sự việc này?...

     

    Xin chân thành cảm ơn Luật Sư

    Cập nhật bởi thanhongtinh ngày 07/04/2014 06:06:27 SA
     
    4921 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317051   07/04/2014

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo qui định của BLHS 1999 thì hành vi xúc phạm nghiêm trọng người khác được qui định như sau:

    Điều 121. Tội làm nhục người khác

    1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai  năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều người;

    c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    d) Đối với người thi hành công vụ;

    đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.

    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm 

    Thân chào.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    thanhongtinh (09/04/2014)
  • #317063   07/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24068
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về vấn đề của bạn,Luật sư Thảo đã dẫn ra điều luật. 

    Tuy nhiên, hiện nay, đây là một vấn đề tương đối phức tạp, chưa có hướng dẫn cụ thể. Để xem xét người có hành vi trên có phạm tội hay không, còn phải dựa vào hoàn cảnh, mối quan hệ giữa hai người cũng như nguyên nhân của hành vi này và mức độ ảnh hưởng của nó tới bạn và những người xung quanh. Bạn có thể nhờ luật sư giúp đỡ để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình. 

    Để được tư vấn trực tiếp, bạn có thể liên hệ:

    Công ty Luật Minh Long và Cộng sự

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    thanhongtinh (09/04/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com