xuất hoá đơn trong lĩnh vực xây dựng

Chủ đề   RSS   
  • #286041 13/09/2013

    thuantu02

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xuất hoá đơn trong lĩnh vực xây dựng

    chào các anh chị, em là kế toán mới cho 1 cty xây dựng, bên em có ký HD xây dựng với 1 chủ đầu tư. Công trình đã hoàn thành và bên em chũa bị xuất hoá đơn GTGT, bên chủ đầu tư muốn giữ lại 5% ( để đảm bảo cho nghĩa vụ bảo hành) và nói là sẽ trả lại sau khi hết hạn bảo hành. trong HD lại ko có quy định về vấn đề này, em không biết nên xuất hoá đơn cho toàn bộ HD hay chỉ là 95%? có văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này ko ạ?

     

    Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với.

     
    3782 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286094   13/09/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Chào bạn, theo quy định tại Khoản 5 Điều 8 Thông tư 06/2012/TT-BTC hướng dẫn Luật Thuế giá trị gia tăng, Nghị định 123/2008/NĐ-CP và 121/2011/NĐ-CP 

    Điều 8. Thời điểm xác định thuế GTGT

    ...

    5. Đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền

    ...

    Điều này đồng nghĩa với việc bạn sẽ phải xuất hóa đơn khi hoàn thành nghiệm thu công trình.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    ltlaw (16/09/2013) duytambinh (16/09/2013)