xuất hoá đơn trong hoạt động dạy nghề

Chủ đề   RSS   
  • #118529 19/07/2011

    xuất hoá đơn trong hoạt động dạy nghề

    luật sư cho hỏi về vấn đề này nhé, Cty tôi hoạt động dạy nghề có thu tiền học phí của học viên. vậy tôi xuất hoá đơn cho từng học viên hay cuối tháng tôi tổng hợp xuất 01 hoá đơn để ghi nhận doanh thu được không?
     
    16850 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #118541   19/07/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 500
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Bạn đọc kỹ lại TT 153/2010/TT-BTC hướng dẫn Nghị định 51/2010/NĐ-CP quy định về HĐ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ có quy định như sau:

    Điều 14. Lập hoá đơn

    1. Nguyên tắc lập hoá đơn

    a) Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh chỉ được lập và giao cho người mua hàng hóa, dịch vụ các loại hóa đơn theo hướng dẫn tại Thông tư này.

    b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất); xuất hàng hoá dưới các hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả hàng hoá.

    #ff0000; font-size: 10pt;">2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hoá đơn

    a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn

    Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hoá là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hoá cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuythuythao vì bài viết hữu ích
    haiduongbg07 (22/07/2011)
  • #119223   22/07/2011

    nghĩa là mình phải xuất hoá đơn cho từng đối tượng tham gia học đúng không ?
     
    Báo quản trị |  
  • #119253   22/07/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    haiduongbg07 viết:
    nghĩa là mình phải xuất hoá đơn cho từng đối tượng tham gia học đúng không ?

    Thu học phí dưới 200K/người, nếu học sinh, học viên không có nhu cầu lấy hoá đơn, bạn tập hợp lại lập bảng kê chi tiết cho từng đối tượng, sau đó xuất một hoá đơn tổng vào CUỐI NGÀY.(Cuối ngày chứ không phải Cuối Tháng)

    Nếu thu học phí trên 200K/người, thì xuất hoá đơn riêng lẻ cho từng đối tượng.

    Và lưu ý dịch vụ dạy học, dạy nghề không chịu thuế GTGT nên dòng thuế suất (bỏ trống), dòg tiền thuế(gạch chéo)

    TT 129/2008/TT-BTC :

    13. Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hoá, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp.


    Bạn nên đọc văn bản : TT 153/2010/TT-BTC hướng dẫn thi hành NĐ 51/2010/NĐ-CP về phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    haiduongbg07 (26/07/2011)
  • #119945   26/07/2011

    cty mình hoạt động từ năm 2009 đến nay mình vẫn xuất hoá đơn theo tháng, cuối tháng mình tổng hợp rồi xuất 01 hoá đơn GTGT, bây giờ thì phải sửa lại như nào cho hợp lý vậy, các bác tư vấn giúp . thanks
     
    Báo quản trị |  
  • #120436   27/07/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    haiduongbg07 viết:
    cty mình hoạt động từ năm 2009 đến nay mình vẫn xuất hoá đơn theo tháng, cuối tháng mình tổng hợp rồi xuất 01 hoá đơn GTGT, bây giờ thì phải sửa lại như nào cho hợp lý vậy, các bác tư vấn giúp . thanks

    Sửa sao được nữa, đã chót thế rồi thì thôi, đành chờ may rủi khi quyết toán thuế, vì bạn làm thế cũng ko ảnh hưởng gì tới việc trốn thuế, lậu thuế cả.Đơn cử vì thực hiện xuất hóa đơn không đúng theo quy định.

    Rút kinh nghiệm, từ giờ thì hãy tập hợp lại trên bảng kê lẻ rồi Cuối Ngày xuất 01 Hóa Đơn(Biên Lai).
    Lưu ý : Bảng kê lẻ chỉ dùng cho những biên lai thu học phí dưới 200K/ 1 lần nộp & hs,sv ko có nhu cầu lấy Biên Lai.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    haiduongbg07 (28/07/2011)
  • #350262   15/10/2014

    jangnga
    jangnga

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty mình cũng hoạt động trong lĩnh vực đào tạo, nhưng khi thu tiền thì mình chỉ thu trước 1 phần học phí.  cho mình hỏi phần học phí này viết hóa đơn thì viết như thế nào? chỉ tiêu "đơn vị tính, đơn giá , số lượng " được viết như thế nào?

     
    Báo quản trị |