DanLuat 2015

Xuất hóa đơn GTGT tiền điện cho đơn vị thuê lại VP

Chủ đề   RSS   
  • #209256 24/08/2012

    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 142 lần


    Xuất hóa đơn GTGT tiền điện cho đơn vị thuê lại VP

    Tôi có một thắc mắc rất mong mọi người cùng giải đáp:

    Công ty A thuê VP của Công ty B, sau đó Công ty A cho Công ty C thuê lại (được phép cho thuê lại theo HĐ với Công ty B). Tiền điện mà Công ty C sử dụng sẽ phải thanh toán cho Công ty A theo thông báo tiền điện từ Công ty B.

    Tôi có thắc mắc là Công ty A không có ĐKKD ngành nghề mua bán điện, vậy Công ty A có được xuất hóa đơn VAT cho Công ty C với nội dung là thu tiền điện không? Cơ sở pháp lý cho việc xuất hoán đơn VAT này?

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    33083 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #209322   24/08/2012

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 142 lần


    nguyenvantongnvt viết:

    Xin chào bạn !    
    Về trường hợp của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Bạn hỏi rất hay, thưa bạn theo quy định tại Nghị định 51 năm 2010 thì
    "Điều 4. Loại, hình thức và nội dung hóa đơn

    1. Hóa đơn quy định tại Nghị định này gồm các loại sau:
    a) Hóa đơn xuất khẩu là hóa đơn dùng trong hoạt động kinh doanh xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ ra nước ngoài, xuất khẩu vào khu phi thuế quan;
    b) Hóa đơn giá trị gia tăng là hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ nội địa dành cho các tổ chức, cá nhân khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ;
    c) Hóa đơn bán hàng là hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ nội địa dành cho các tổ chức, cá nhân khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp;
    d) Các loại hóa đơn khác, gồm: vé, thẻ hoặc các chứng từ có tên gọi khác nhưng có hình thức và nội dung quy định tại các khoản 2, 3 Điều này...".
    Do đó bạn xuất hóa đơn VAT theo hình thức này thì hoàn toàn được.
    Vài ý chia sẽ cùng bạn.
    Mọi thắc mắc pháp lý vui lòng liên hệ số điện thoại: 0906 758 227 (Anh Tòng).
    Chúng tôi chúc bạn mọi sự tốt lành !

    Cảm ơn Luật sư đã trả lời,

    Nhưng vấn đề của tôi đó là DN của tôi không ĐKKD ngành nghề mua bán điện, mà hóa đơn GTGT chỉ xuất khi bán hàng hóa, dịch vụ. Vậy thì việc xuất hóa đơn VAT ở đây là như thế nào?

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
  • #209313   24/08/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 4239
    Cảm ơn: 203
    Được cảm ơn 195 lần


     

    Chào Luật Sư 

    Ở câu hỏi này em thấy luật sư trả lời chưa sát với câu hỏi lắm. Tất cả Doanh nghiệp nếu thành lập theo đứng quy định của Việt Nam điều có thể xuất Hóa Đơn GTGT đúng không ah.

    Còn Anh Luonglawyer thăc mắc :

    Tôi có thắc mắc là Công ty A không có ĐKKD ngành nghề mua bán điện, vậy Công ty A có được xuất hóa đơn VAT cho Công ty C với nội dung là thu tiền điện không? Cơ sở pháp lý cho việc xuất hoán đơn VAT này?

    Luật sư có thể nói rõ hơn về vấn đề này không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ngoankt vì bài viết hữu ích
    luonglawyer (24/08/2012)
  • #210603   31/08/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2722 lần


     

    luonglawyer viết:

     

    Tôi có một thắc mắc rất mong mọi người cùng giải đáp:

    Công ty A thuê VP của Công ty B, sau đó Công ty A cho Công ty C thuê lại (được phép cho thuê lại theo HĐ với Công ty B). Tiền điện mà Công ty C sử dụng sẽ phải thanh toán cho Công ty A theo thông báo tiền điện từ Công ty B.

    Tôi có thắc mắc là Công ty A không có ĐKKD ngành nghề mua bán điện, vậy Công ty A có được xuất hóa đơn VAT cho Công ty C với nội dung là thu tiền điện không? Cơ sở pháp lý cho việc xuất hoán đơn VAT này?

     

     

    Bạn vào link dưới để tham khảo câu trả lời :

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/co-duoc-xuat-hoa-don-dien-voi-dich-vu-cho-thue-75800.aspx

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 31/08/2012 11:57:39 SA

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (01/09/2012)
  • #210835   01/09/2012

    abcland
    abcland

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    luonglawyer viết:

    Tôi có một thắc mắc rất mong mọi người cùng giải đáp:

    Công ty A thuê VP của Công ty B, sau đó Công ty A cho Công ty C thuê lại (được phép cho thuê lại theo HĐ với Công ty B). Tiền điện mà Công ty C sử dụng sẽ phải thanh toán cho Công ty A theo thông báo tiền điện từ Công ty B.

    Tôi có thắc mắc là Công ty A không có ĐKKD ngành nghề mua bán điện, vậy Công ty A có được xuất hóa đơn VAT cho Công ty C với nội dung là thu tiền điện không? Cơ sở pháp lý cho việc xuất hoán đơn VAT này?

     

    Việc bạn hỏi cần căn cứ xem hợp đồng ký kết giữa bên A với bên B, và bên A với bên C xem điều khoản thanh toán (bên C thanh toán tiền thuê, tiền dịch vụ khác bao gồm phí bảo trì, phí an ninh, tiền điện nước sinh hoạt phục vụ tại văn phòng đi thuê) theo hình thức như thế nào, bên C thanh toán tiền cho bên A hay thanh toán cho bên B sẽ quy định ở hợp đồng cho thuê VP.

    Như vậy:

    + Nếu bên C thanh toán tiền điện cho bên A, bên A thanh toán tiền điện cho bên B: Bên B phải xuất hóa đơn cho bên A, và bên A phải xuất hóa đơn trả cho bên C phần điện sử dụng của bên C (lúc này nghĩa vụ kinh tế phát sinh mới hoàn thành giữa các bên).

    +Nếu bên C thanh toán tiền điện trực tiếp cho bên B mà không thông qua bên A (hợp đồng quy định điều này), thì bên B mới có trách nhiệm phải xuất hóa đơn trả cho bên C, mà bên A không liên quan. Nếu bên A xuất hóa đơn trả cho bên C và ghi nhận doanh thu thì thiếu nghiệp vụ thu tiền (công nợ thu còn thiếu) thì phải hoàn thiện, có thể còn sai quy định ở hợp đồng.

    Còn nếu đơn giá thuê là đơn giá trọn gói (bao gồm chi phí thuê và các chi phí khác liên quan) thì bên A vẫn xuất hóa đơn tài chính bình thường, còn các nghĩa vụ thực hiện giữa bên A và bên B là 2 bên thỏa thuận mà bên C không cần biết.

     
    Báo quản trị |  
  • #438445   13/10/2016

    Bạn làm công văn ghi rõ nội dung hỏi cơ quan thuế quản lý trực tiếp sau đó lưu lại tại đơn vị để thực hiện và sau này thuế kiểm tra mình có cái để nói với thuế là chắc nhất

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-