Xuất hoá đơn đối với lĩnh vực chưa đăng ký kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #430028 07/07/2016

    Xuất hoá đơn đối với lĩnh vực chưa đăng ký kinh doanh

    KÍnh gửi quý Luật sư,

    Hiện tôi có thắc mắc là Công ty có được xuất hoá đơn GTGT đối với mặt hàng chưa đăng ký kinh doanh trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hay không?

    Ví dụ Công ty đăng ký kinh doanh sản xuất và kinh doanh sắt thép nhưng trong quá trình hoạt động có phát sinh các nghiệp vụ:

    - Vận chuyển hàng bán giao cho khách hàng

    - Thuê đơn vị bên ngoài vận chuyển hàng bán cho khách hàng

    - Cho thuê lại mặt bằng

    - Thiết kế

    - Tổ chức sự kiện

    - Và một số hoạt động chưa đăng ký kinh doanh trên giấy chứng nhận kinh doanh

    Hỏi: Đối với các hoạt động kể trên, Công ty có được xuất hoá đơn cho người mua hay không?

     
    3852 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430283   09/07/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 297 lần


    Thiết nghĩ nếu được thì sinh ra cái đăng ký ngành nghề kinh doanh làm gì nữa,

     

     
    Báo quản trị |  
  • #430292   09/07/2016

    ta.luatsaoviet viết:

    Thiết nghĩ nếu được thì sinh ra cái đăng ký ngành nghề kinh doanh làm gì nữa,

     

     

    Bởi vì theo minh được biết thì hiện tại pháp luật cho phép người dân, doanh nghiệp được kinh doanh tất cả các ngành nghề mà pháp luật không cấm!

    Do vậy, nếu doanh nghiệp xuất hoá đơn đối với mặt hàng kinh doanh chưa đăng ký nhưng pháp luật lại không cầm thì có được hay không?

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #430313   09/07/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    vatlieuhoasen viết:

    KÍnh gửi quý Luật sư,

    Hiện tôi có thắc mắc là Công ty có được xuất hoá đơn GTGT đối với mặt hàng chưa đăng ký kinh doanh trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hay không?

    Hỏi: Đối với các hoạt động kể trên, Công ty có được xuất hoá đơn cho người mua hay không?

    Chào bạn.

    Việc xuất hoá đơn GTGT đối với mặt hàng chưa đăng ký kinh doanh trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có 2 hành vi: Kinh doanh mặt hàng, ngành hàng ngoài danh mục đã đăng ký và xuất hóa đơn các mặt hàng, ngành hàng chưa đăng ký kinh doanh.

    1. Kinh doanh mặt hàng, ngành hàng ngoài danh mục đã đăng ký :

    -Theo quy định của luật doanh nghiệp 2005 thì DN phải kinh doanh trong phạm vi giấy phép đăng ký kinh doanh nên hành vi trên là vi phạm.

    - Đến ngày 1/7/2015 thì luật doanh nghiệp không còn quy định bắt buộc kinh doanh đúng ngành nghề nhưng nghị định 185/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2013 thì lại quy định xử phạt hành vi này:

    Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng, địa điểm kinh doanh ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. 

    Do đó việc xử phạt hay không là có tranh cải.

    - Từ 1/7/2016 khi luật Ban Hành Văn Bản Quy Phạm Pháp Luật có hiệu lực thì nghị định 185/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2013 đã hết hiệu lực:

    Điều 154. Trường hợp văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực

    4. Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực thì văn bản quy phạm pháp luật quy định chi tiết thi hành, văn bản đó cũng đồng thời hết hiệu lực. 

    Hành vi kinh doanh ngoài danh mục đăng ký không phải là vi phạm.

    2.xuất hóa đơn các mặt hàng, ngành hàng chưa đăng ký kinh doanh:

    Theo quy định tại thông tư số 10/2014/TT-BTC ngày 17 tháng 1 năm 2014 THÔNG TƯ HƯỚNG DẪN XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH VỀ HÓA ĐƠN thì việc xuất hóa đơn trong trường hợp này không bị xử phạt; trái lại không xuất hóa đơn sẽ bị phạt.

     
    Báo quản trị |  
  • #430315   09/07/2016

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 150
    Male
    Lớp 8

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (524)
    Số điểm: 10450
    Cảm ơn: 187
    Được cảm ơn 61 lần


    hungmaiusa viết:

     

    vatlieuhoasen viết:

     

    KÍnh gửi quý Luật sư,

    Hiện tôi có thắc mắc là Công ty có được xuất hoá đơn GTGT đối với mặt hàng chưa đăng ký kinh doanh trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hay không?

    Hỏi: Đối với các hoạt động kể trên, Công ty có được xuất hoá đơn cho người mua hay không?

     

     

    Chào bạn.

    Việc xuất hoá đơn GTGT đối với mặt hàng chưa đăng ký kinh doanh trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có 2 hành vi: Kinh doanh mặt hàng, ngành hàng ngoài danh mục đã đăng ký và xuất hóa đơn các mặt hàng, ngành hàng chưa đăng ký kinh doanh.

    1. Kinh doanh mặt hàng, ngành hàng ngoài danh mục đã đăng ký :

    -Theo quy định của luật doanh nghiệp 2005 thì DN phải kinh doanh trong phạm vi giấy phép đăng ký kinh doanh nên hành vi trên là vi phạm.

    - Đến ngày 1/7/2015 thì luật doanh nghiệp không còn quy định bắt buộc kinh doanh đúng ngành nghề nhưng nghị định 185/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2013 thì lại quy định xử phạt hành vi này:

    Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng, địa điểm kinh doanh ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. 

    Do đó việc xử phạt hay không là có tranh cải.

    - Từ 1/7/2016 khi luật Ban Hành Văn Bản Quy Phạm Pháp Luật có hiệu lực thì nghị định 185/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2013 đã hết hiệu lực:

    Điều 154. Trường hợp văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực

    4. Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực thì văn bản quy phạm pháp luật quy định chi tiết thi hành, văn bản đó cũng đồng thời hết hiệu lực. 

    Hành vi kinh doanh ngoài danh mục đăng ký không phải là vi phạm.

    2.xuất hóa đơn các mặt hàng, ngành hàng chưa đăng ký kinh doanh:

    Theo quy định tại thông tư số 10/2014/TT-BTC ngày 17 tháng 1 năm 2014 THÔNG TƯ HƯỚNG DẪN XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH VỀ HÓA ĐƠN thì việc xuất hóa đơn trong trường hợp này không bị xử phạt; trái lại không xuất hóa đơn sẽ bị phạt.

    Chả phạt được. Vì giờ ngành, nghề kinh doanh không còn được ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Hơn nữa, tên của nó giờ là Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Hehe :P

     
    Báo quản trị |  
  • #430321   09/07/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Mickeycute viết:

     Hơn nữa, tên của nó giờ là Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Hehe :P

    Bây giờ tôi mới biết là giấy đăng ký kinh doanh trước đây không còn giá trị. :-O

     
    Báo quản trị |  
  • #430329   09/07/2016

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 150
    Male
    Lớp 8

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (524)
    Số điểm: 10450
    Cảm ơn: 187
    Được cảm ơn 61 lần


    hungmaiusa viết:

     

    Mickeycute viết:

     

     Hơn nữa, tên của nó giờ là Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Hehe :P

     

     

    Bây giờ tôi mới biết là giấy đăng ký kinh doanh trước đây không còn giá trị. :-O

    Nếu muốn bắt bẻ nhau trên câu chữ thì Nghị định trên chả phạt được. Hehe :D

     
    Báo quản trị |  
  • #430332   09/07/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Mickeycute viết:

     

    hungmaiusa viết:
    Mickeycute viết:

     

     Hơn nữa, tên của nó giờ là Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Hehe :P

     

     

    Bây giờ tôi mới biết là giấy đăng ký kinh doanh trước đây không còn giá trị. :-O

     

     

    Nếu muốn bắt bẻ nhau trên câu chữ thì Nghị định trên chả phạt được. Hehe :D

    phạt đươc.

     
     
     
     
     
    Báo quản trị |