Xuất hóa đơn cho khách hàng cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #109317 10/06/2011

    nguyenphuong22xx

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xuất hóa đơn cho khách hàng cá nhân

    - Một công ty làm về dịch vụ truyền thông trong khi doanh nghiệp đó có hội thảo và bán vé cho khách hàng lẻ, khách hàng lẻ không có nhu cầu xuất hóa đơn.Doanh nghiệp phải làm thế nào để kê khai doanh thu từ hoạt động bán vé với cơ quan thuế?
    - Mỗi hội thảo bán rất nhiều vé, và rất nhiều khách lẻ, công ty có thể lập bảng kê và xuất 1 hóa đơn vào cuối tháng không? Trong đó tên khách hàng ghi là khách hàng lẻ, và ghi tổng số tiền thu được từ bán vé, để trống ô thuế, và lưu 3 liên tại cuống hóa đơn không xé có được coi là hợp lệ không?

    Mong luật sư và các bạn trong diễn đàn cùng thảo luận vấn đề này.

    Chân thành cám ơn!
     
    12498 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #109806   13/06/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 500
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 78 lần


    Theo Nghị định 51/2010/NĐ- CP có quy định như sau:

    Điều 15. Lập hóa đơn

    1. Khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán phải lập hóa đơn. Khi lập hóa đơn phải ghi đầy đủ nội dung theo quy định tại Nghị định này.
    Hay TT 153/2010/TT-BTC quy định rõ như sau:
    Chương III
    SỬ DỤNG HOÁ ĐƠN

    Điều 14. Lập hoá đơn

    Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuythuythao vì bài viết hữu ích
    Ctysonlonghai (04/01/2021)