Xuất hóa đơn cho doanh nghiệp nước ngoài ko thuộc diện XNK

Chủ đề   RSS   
  • #520060 05/06/2019

    Xuất hóa đơn cho doanh nghiệp nước ngoài ko thuộc diện XNK

    Dear Anh/chị,

    Công ty em ký kết hợp đồng cung cấp dịch vụ quảng cáo cho 1 doanh nghiệp nước ngoài ko có trụ sở tại Việt Nam và dịch vụ quảng cáo đó được cung câps trên lãnh thổ Việt Nam.

    DN nước ngoài thanh toán cho bên em bằng Tiền USD chuyển khoản vào Tk USD của công ty em.

    Vậy anh/chị cho em hỏi.

    Hóa đơn em cần xuất cho KH như thế nào? Trên hóa đơn em cần lưu ý các vấn đề gì?

    Hợp đồng bên em có thể ghi giá trị hợp đồng đơn vị USD và có chú thích quy định tỷ giá theo tỷ giá ngân hàng của cty em và lấy tỷ giá là ngày ký hợp đồng => xuất hóa đơn phần tỷ giá em cần xuất như thế nào là đúng ?

    Em cảm ơn anh/chị đã giải đáp giúp em ạ

     
    1235 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn phamthithanh174 vì bài viết hữu ích
    thoangnet (05/06/2019) ThanhLongLS (05/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #520834   15/06/2019

    phamthithanh174 viết:

    Dear Anh/chị,

    Công ty em ký kết hợp đồng cung cấp dịch vụ quảng cáo cho 1 doanh nghiệp nước ngoài ko có trụ sở tại Việt Nam và dịch vụ quảng cáo đó được cung câps trên lãnh thổ Việt Nam.

    DN nước ngoài thanh toán cho bên em bằng Tiền USD chuyển khoản vào Tk USD của công ty em.

    Vậy anh/chị cho em hỏi.

    Hóa đơn em cần xuất cho KH như thế nào? Trên hóa đơn em cần lưu ý các vấn đề gì?

    Hợp đồng bên em có thể ghi giá trị hợp đồng đơn vị USD và có chú thích quy định tỷ giá theo tỷ giá ngân hàng của cty em và lấy tỷ giá là ngày ký hợp đồng => xuất hóa đơn phần tỷ giá em cần xuất như thế nào là đúng ?

    Em cảm ơn anh/chị đã giải đáp giúp em ạ

    Chị có thể tham khảo cách xử lý như sau:
    Thứ nhất chị cần phải lưu ý quy định tại khoản 1 Điều 13 Pháp lệnh sửa đổi Pháp lệnh ngoại hối năm 2013, hướng dẫn cụ thể tại Điều 4 Thông tư 32/2013/TT-NHNN (chị xem chi tiết tại khoản 16 Điều này). Theo đó, công ty đối tác của chị không có hiện diện thương mại tại Việt Nam do đó là cá nhân không cư trú và được thanh toán bằng ngoại tệ. Trường hợp này của chị không thuộc trường hợp hạn chế thanh toán bằng ngoại tệ.
    Hình thức hóa đơn chị thực hiện theo quy định tại điểm e khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:
    Đồng tiền ghi trên hóa đơn là đồng Việt Nam.
    Trường hợp người bán được bán hàng thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng nguyên tệ, phần chữ ghi bằng tiếng Việt.
    Ví dụ: 10.000 USD - Mười nghìn đô la Mỹ.
    Người bán đồng thời ghi trên hóa đơn tỷ giá ngoại tệ với đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hóa đơn.
     
    Theo quy định này, chị xuất hóa đơn như bình thường và viết đồng tiền trên hóa đơn theo hướng dẫn như trên.
    Về vấn đề tỷ giá chị lưu ý là ghi theo tỷ giá Ngân Hàng nhà nước công bố tại thời điểm lập hóa đơn. ( Vì thanh toán bằng ngoại tệ nên không ảnh hưởng đến hợp đồng).
     
    Chúc chị nhiều sức khỏe!
     
    Báo quản trị |