Xuất hoá đơn cho công ty ở nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #58303 20/08/2010

    ketoanweb12

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Xuất hoá đơn cho công ty ở nước ngoài

    Kính chào luật sư
    Xin luật sư tư vấn trong trường hợp sau ạ
    Công ty tôi mua hàng (hàng hoá hữu hình) của công ty A ở Singapore
    Rồi bán lại cho một công ty B cũng ở Singapore
    Mua rồi bán luôn, ko thông qua hải quan ( ko nhập khẩu và ko xuất khẩu)
    - Khi mua hàng, có  hợp đồng, có hoá đơn(Invoice) và đã thanh toán cho bên A qua ngân hàng
    - Khi bán hàng, có hợp đồng và đã nhận tiền của bên B ( thanh toán L/C qua ngân hàng)
    Tôi muốn hỏi:
    1. Giờ tôi xuất hoá đơn cho bên B thì xuất như thế nào? xuất đúng ngày mà tôi nhận được tiền của bên B đúng ko ạ
    2. Trên hoá đơn thể hiện VAT ko? thể hiện như thế nào?
    Tất cả những vấn đề xuất hoá đơn trong trường hợp trên được quy định tại văn bản nào? Cụ thể là điểm, khoản, mục nào?

    Chân thành cảm ơn luật sư
    Chúc luật sư sức khoẻ, hạnh phúc, thành đạt!
    Cập nhật bởi ketoanweb12 ngày 20/08/2010 03:56:15 PM
     
    48089 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ketoanweb12 vì bài viết hữu ích
    ThuNguyen0402 (09/04/2020) amity_09 (21/08/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #58307   20/08/2010

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9716)
    Số điểm: 54953
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3476 lần
    Lawyer

    Chào bạn 1/ Việc bán hàng của công ty bạn phải xuất hóa đơn GTGT bình thường. Thời điểm ghi trên hóa đơn phù hợp với thời điểm bán hàng. 2/ Hóa đơn phải thể hiện đầy đủ thuế suất theo quy định tại điều 8 Luật thuế GTGT. bẠN CÓ THỂ THAM KHẢO THÊM TẠI ĐIỀU 14 Luật thuế GTGT NĂM 2008 Thân chào bạn
    Cập nhật bởi LawSoft03 ngày 03/09/2010 04:14:17 PM

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #58428   23/08/2010

    ketoanweb12
    ketoanweb12

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Rất cảm ơn luật sư đã tư vấn, tuy nhiên tôi vẫn chưa tìm ra đáp án mặc dù đã đọc luật thuế GTGT rất nhiều lần. Ko thấy ở đâu quy định việc bán hàng như tôi phải xuất hoá đơn GTGT

    1/Việc bán hàng của công ty bạn phải xuất hóa đơn GTGT bình thường. Thời điểm ghi trên hóa đơn phù hợp với thời điểm bán hàng.

    Theo luật thuế GTGT 13/2008

    Điều 3. Đối tượng chịu thuế

        Hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, trừ các đối tượng quy định tại Điều 5 của Luật này.

    ==>Trường hợp của tôi, hàng hoá ko qua cửa khẩu VN, ko sx tại VN, ko tiêu dùng ở VN thì liệu có thuộc đối tượng chịu VAT ko?

    2/ Hóa đơn phải thể hiện đầy đủ thuết suất theo quy định tại điều 8 Luật thuế GTGT. bẠN CÓ THỂ THAM KHẢO THÊM TẠI ĐIỀU 14 Luật thuế GTGT NĂM 2008
    Mặt hàng kinh doanh của tôi, nếu nhâp khẩu qua hải quan, thì áp thuế là 10%
    Nếu xuất hoá đơn, vẫn xuất 10% và nộp thuế GTGT, ko có đầu vào được khấu trừ, đúng ko ạ

    3. Tôi muốn hỏi thêm, Tên và địa chỉ người mua thể hiện trên hoá đơn là tiếng anh hay tiếng việt ( Hợp đồng làm bằng tiếng anh, ko có bản dịch tiếng việt)
    Tại phần mã số thuế thì để trống đúng ko ạ

    4. Việc mua bán của tôi ko qua hải quan, thì có gì sai phạm ko? Điều đó đc quy định trong khoản nào, thông tư nào

    Rất mong luật sư tư vấn thêm
    Kính chúc luật sư một tuần mới làm việc hiệu quả!
     
    Báo quản trị |  
  • #58437   23/08/2010

    ketoanweb12
    ketoanweb12

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Giả sử tôi mua hàng: 3 tỷ
    Bán ra: 4 tỷ ( Hợp đồng và bên mua đã chuyển tiền về đúng 4 tỷ, trong hợp đồng ko nêu gì về VAT)
    Bây giờ tôi xuất hoá đơn GTGT, thì giá chưa thuế và thuế như thế nào?
    Hàng hoá của tôi nếu nhập khẩu về thuộc diện chịu thuế: 10%
    TH1: Giá chưa thuế + VAT: 4 tỷ
    TH2: Giá chưa thuế: 4 tỷ
     
    Báo quản trị |  
  • #58939   28/08/2010

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14997
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1050 lần


    Luật sư tư vấn như vậy thì thân chủ hiểu nhầm chết.

    Thứ nhất theo qui định về đối tượng chịu thuế GTGT tại điều 3 Luật thuế GTGT 2008 thì chỉ có hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng #ff0000;">ở VN. Cho nên hàng hóa công ty bạn mua ở Singapore sau đó bán lại ngay tại Singapore không phải chịu thuế GTGT #ff0000;">(hóa đơn GTGT không ghi thuế suất, khác với ghi thuế suất bằng 0). Tuy nhiên theo qui định về hạch toán kế toán, hóa đơn cũng như luật thuế liên quan đến doanh thu thì công ty bạn vẫn phải xuất hóa đơn (GTGT) cho khách hàng (nếu công ty bạn không có sử dụng hóa đơn thông thường) để đảm bảo ghi nhận doanh thu theo qui định, còn chi phí thì căn cứ theo hóa đơn của bên bán. Nguyên tắc ghi hóa đơn căn cứ theo qui định của kế toán (khi chuyển giao quyền sở hữu hàng hóa cho đối tác) chứ không thể căn cứ theo việc thu tiền (vì tiền có thể được thanh toán làm nhiều đợt). Thân.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #133626   23/09/2011

    Huyen299659
    Huyen299659

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư!
    Em cũng có câu hỏi giống như của bạn ở trên.Cty em mua hàng tại Mỹ sau đó xuất sang Campuchia.Nhưng hàng được chuyển trực tiếp từ Mỹ sang Campuchia luôn mà ko về VN. Do đó hàng ko có chịu thuế NK 10% như bình thường.Vậy trường hợp này em xuất hóa đơn như thế nào  để tính được doanh thu, lợi nhuận cho công ty ạ.mà khách hàng của em cũng không lấy hóa đơn. Liên 2 của hóa đơn GTGT vẫn còn nguyên tại cuống.Trên hóa đơn em ko ghi thuế suất như vậy có được không?viết HĐ xong liên 2 vẫn để trên cuống như thế ạ?

    Xin cảm ơn Luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #208345   20/08/2012

    saothayghe
    saothayghe

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào luật sư !

    CTY chúng tôi có ký hợp đồng với 1 cty nước ngoài về việc thiết kế 1 công trình ở Hà Nội, vậy cho tôi hỏi khi xuất hóa đơn gtgt dòng thuế xuất tôi áp thuế 10% hay 0% ?

    Xin chào, Cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn saothayghe vì bài viết hữu ích
    quent (27/08/2012)
  • #548676   08/06/2020

    ctyvlxdvn
    ctyvlxdvn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Kinh chào Luật sư!

    LS cho e hỏi:

    Cty em có mua dịch vụ IT của Thái Lan, giá thỏa thuận trong HĐ là giá chưa thuế (2 triệu BTH), và cty e nộp thuế nhà thầu (TNDN và VAT),tiền thuế TNDN này sẽ được khấu trừ khi thanh toán. Nhưng khi xuất hóa đơn thì nhà thầu Thái Lan lại xuất thêm cả thuế VAT 7% (2.140.000 BTH). Vậy LS cho e hỏi khi e tính thuế nhà thầu thì giá 2.140.000 BHT có được coi như là giá đã bao gồm cả VAT hay chưa. trong khi thuế suất tính TNDN và VAT ở Việt nam đều là %.

    Kinh chào Luật sư!

    Cập nhật bởi ctyvlxdvn ngày 08/06/2020 02:01:14 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ctyvlxdvn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/06/2020)