Xuất hàng theo tỉ lệ cấp bù

Chủ đề   RSS   
  • #288013 24/09/2013

    Xuất hàng theo tỉ lệ cấp bù

    Công ty tôi chuyên sản xuất mặt hàng bao bì Jumbo, là một loại bao may bằng vải PP

    Khi làm hợp đồng với khách hàng, bên khách hàng họ yêu cầu trong hợp đồng

    là bên tôi sẽ phải xuất hàng cho họ theo tỉ lệ cấp bù là 0.5% tổng số lượng của 

    đơn hàng, và số cấp bù này không thu tiền. Vậy thì số hàng xuất bù này bên công

    ty tôi có phải xuất hóa đơn không? Nếu xuất thì phải xuất hóa đơn như thế nào, và

    thủ tục như thế nào để được tính vào chi phí

    Rất mong các luật sư tư vấn giúp

    Xin cảm ơn!

     
    3645 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288409   26/09/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Căn cứ Khỏan 1.b, Điều 14 Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định nguyên tắc lập hóa đơn:
     
    “Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất); xuất hàng hoá dưới các hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả hàng hoá.
     
    ...”.
     
    - Trường hợp Công ty bạn xuất thêm 0.5%  số lượng hàng để bù cho nhà phân phối thì khi xuất hàng hóa giao cho khách hàng (bao gồm cả số lượng mà Công ty bù hàng cho khách hàng), Công ty phải lập hóa đơn GTGT, tính và kê khai nộp thuế GTGT theo quy định.
     
    Báo quản trị |  
  • #288469   26/09/2013

    Số lượng hàng bù này bên tôi không thu tiền của khách hàng, nếu xuất hóa đơn

    và ghi nhận doanh thu, vậy thì công ty tôi không được ghi nhận chi phí giá vốn

    hàng này, nhưng lại vẫn phải ghi nhận doanh thu, như vậy thì không ổn lắm

    có cách nào xử lý trong trường hợp này không ạ

     
    Báo quản trị |