DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Xử tội Giết người đối với “5 công an dùng nhục hình làm chết nghi phạm”

(HuyenVuLS)

Ngày 09/7/2014, Tòa phúc thẩm tỉnh Phú Yên đã tuyên hủy bản án sơ thẩm của tòa TP. Tuy Hòa đối với vụ án  “5 công an dùng nhục hình làm chết nghi phạm”. Như vậy, sẽ còn rất lâu vụ án này mới đi đến hồi kết; kẻ bảo xử tội nhục hình (Điều 298), người kêu xử tội giết người (Điều 93)… vậy tội danh nào mới đúng?

Nghị quyết 04-HĐTPTANDTC/NQ ngày 29/11/1986  hướng dẫn áp dụng một số quy định trong phần các tội phạm của Bộ luật Hình sự do Hội đồng Thẩm phán Tòa án Nhân dân Tối cao ban hành quy định: 

“- Dùng nhục hình trong hoạt động tư pháp là tra tấn, đánh đập người bị điều tra, xéthỏi hoặc bị giam giữ, cũng như dùng những thủ đoạn tàn ác gây đau đớn về thể xác, gây tổn hại về sức khoẻ (như bắt nhịn đói, nhịn khác, ăn cơm nhạt, không cho ngủ…)

Nếu nạn nhân bị chết hoặc bị gây thương tích, thì tùy tình tiết của vụ án, cần xử lý thêm về tội vô ý làm chết người (Điều 104), tội cố ý gây thương tích… (Điều 109) hoặc tội giết người (Điều 101)”.

Tuy Nghị quyết 04 hướng dẫn Bộ luật Hình sự 1985 (Bộ luật này đã hết hiệu lực từ 01/7/2000) nhưng giá trị pháp lý của nội dung trên vẫn còn nguyên vẹn. Bởi các lý do sau:

- Thứ nhất, từ ngày Bộ luật Hình sự 1999 có hiệu lực đến nay chưa có văn bản nào hướng dẫn chi tiết về nội dung này.

- Thứ hai, chưa có văn bản nào chỉ định Nghị quyết 04 hết hiệu lực.

- Thứ ba, nội dung này của Nghị quyết 04 không trái với Bộ luật Hình sự 1999.

Như vậy, Khi xét xử Tòa án có thể áp dụng Nghị quyết 04 để định tội danh “Giết người” đối với “5 công an dùng nhục hình làm chết nghi phạm”.

  •  6322
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…