Xử phạt xây dựng không phép?

Chủ đề   RSS   
  • #484357 03/02/2018

    Xử phạt xây dựng không phép?

    Gởi Luật sư. Nhà B tự ý xây mở rộng diện tích đất nhà. Nhà này chưa có sổ , nếu nhà này sữa chữa không có xin phép thì sẽ bị xử phạt ra sao ? Nhà này đang trong diện tranh chấp. Vậy khi ra trước pháp luật thì sẽ bị xử phát ra sao ? Xin cảm ơn.

     
    3187 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #484372   04/02/2018

    Hangnhimd9
    Hangnhimd9

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2017
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Theo thông tin bạn cung cấp, nhà B muốn sửa chữa, cải tạo, cơi nới ngôi nhà tức là sẽ làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của ngôi nhà, thì khi sửa chữa bắt buộc phải xin cấp Giấy phép xây dựng theo điểm b khoản 3 ĐIều 89 Luật xây dựng 2014 (trừ trường hợp được miễn Giấy phép xây dựng). 

    Với hành vi tự ý sửa chữa khi thuộc đối tượng phải xin Giấy phép xây dựng theo căn cứ tại Khoản 6, Điều 13, Nghị định 121/NĐ – CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng quy định:

    6. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

    a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này;

    b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị”

    Bạn căn cứ vào quy định trên để xác định mức phạt chính xác nhé.

    Nếu nhà B đang có xảy ra tranh chấp, căn cứ tại Điều 122 BLTTDS 2015 về trường hợp cấm thay đổi hiện trạng tài sản đang tranh chấp. Hành vi cơi nới nhà cửa trên thửa đất đang tranh chấp được xem là hành vi thay đổi hiện trạng của tài sản đang tranh chấp, do đó, hành vi này là không đúng theo quy định của pháp luật. Để ngăn chặn hành vi đó, những người có quyền lợi nghĩa vụ liên quan đối với phần đất đó có quyền yêu cầu tòa án áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời nhằm ngăn hành vi này tiếp tục xảy ra.

     
    Báo quản trị |