DanLuat 2015

Xử phạt VPHC trong lĩnh vực Thương mại

Chủ đề   RSS   
  • #85836 01/03/2011

    nhavan

    Mầm

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2008
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử phạt VPHC trong lĩnh vực Thương mại

    Kính chào các bạn!

    Tôi có một vấn đề muốn các bạn tư vấn giúp: trong điều 11a nghị định 76/2010/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực sản xuất kinh doah rượu và thuốc lá nhập lậu, nhưng riêng hành vi vận chuyển mặt hàng lậu là RƯỢU thì nghị định này không nói đến.

    Vậy xin hỏinếu một người có hành vi cố ý vận chuyển hàng nhập lậu là RƯỢU thì có bị xử phạt vi phạm hành chính không? có áp dụng được điểm a, khoản 9, điều 22 ở nghị định 06/2008/NĐ-CP quy định xpvphc trong lãnh vực thương mại theo đó hành vi trên được coi là vận chuyển hàng nhập lậu được không?

    Có người cho là ở nghị định 76/2010 không quy định hành vi vận chuyển rượu nhập lậu nên cho qua, không xét xử phạt. Như vậy hoá ra là để lọt hành vi phạm pháp luật. Vấn đề này cũng có vài ý kiến chưa thống nhất.

    Mong các bạn góp ý, tư vấn. Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 02/03/2011 11:31:44 AM Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 02/03/2011 10:59:45 AM Sửa số hiệu văn bản
     
    9198 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #86019   02/03/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5303)
    Số điểm: 50818
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3510 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào nhavan!

    Lâu lắm rồi mới thấy anh quay lại diễn đàn.

    Vấn đề của anh như sau:

    #0070c0;">Nghị định số 76/2010/NĐ-CP được ban hành để sửa đổi, bổ sung #0070c0;">Nghị định số 06/2009/NĐ-CP về xử phạt VPHC trong lĩnh vực sản xuất, kinh doanh rượu và thuốc lá.

    Cụ thể, nó chỉ sửa đổi duy nhất Điều 11 NĐ06/2009 bằng cách tách Điều 11 ra thành 3 điều khác nhau là 11a, 11b và 11c.

    Như vậy, chỉ có duy nhất Điều 11 NĐ06/2009 là hết hiệu lực. Còn các điều khoản khác vẫn còn nguyên giá trị hiệu lực.

    Và hành vi mà anh nêu được quy định xử lý tại các khoản từ 4 đến 8 Điều 10 của Nghị định 06/2009 này, chứ không phải xử lý theo điểm a khoản 9 Điều 22 #0070c0;">Nghị định 06/2008/NĐ-C#0070c0;">P mà anh nêu.

    Trân trọng!

    Điều 10. Vi phạm các quy định về nhập khẩu (NĐ 06/2009)

    1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Nhập khẩu rượu hoặc thuốc lá không đảm bảo yêu cầu vệ sinh an toàn thực phẩm theo quy định của Bộ Y tế;

    b) Nhập khẩu rượu hoặc thuốc lá không đảm bảo chất lượng theo tiêu chuẩn chất lượng đã đăng ký;

    c) Nhập khẩu rượu lần đầu tiên vào Việt Nam nhưng không thực hiện khai báo, không  có văn bản xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền chứng nhận mẫu rượu đạt yêu cầu tiêu chuẩn chất lượng, vệ sinh an toàn thực phẩm.

    2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Nhập khẩu giấy cuốn điếu thuốc lá, nguyên liệu thuốc lá khi không có giấy phép của Bộ Công Thương;

    b) Nhập khẩu số lượng giấy cuốn điếu thuốc lá vượt quá chỉ tiêu nhập khẩu hàng năm đã được công bố;

    c) Nhập khẩu thuốc lá với mục đích thương mại không đúng với nhãn hiệu đã đăng ký và bảo hộ tại Việt Nam.

    3. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Nhập khẩu trực tiếp, uỷ thác nhập khẩu rượu không có Giấy phép sản xuất rượu hoặc Giấy phép kinh doanh bán buôn rượu;

    b) Bán nước cốt rượu nhập khẩu dùng để pha chế thành rượu thành phẩm cho tổ chức, cá nhân không có Giấy phép sản xuất rượu.

    4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nhập lậu rượu hoặc thuốc lá có giá trị đến 5.000.000 đồng.

    5. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này có giá trị từ trên 5.000.0000 đồng đến 10.000.000 đồng.

    6. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này có giá trị từ trên 10.000.0000 đồng đến 20.000.000 đồng.

    7. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này có giá trị từ trên 20.000.0000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    8. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này có giá trị từ trên 50.000.0000 đồng đến 100.000.000 đồng.

    9. Hình thức xử phạt bổ sung: tịch thu toàn bộ tang vật vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 đến khoản 8 Điều này.

    10. Biện pháp khắc phục hậu quả: tổ chức, cá nhân buộc phải tiêu huỷ tang vật, hàng hoá, chịu mọi chi phí liên quan đến việc tiêu huỷ tang vật vi phạm và khắc phục hậu quả đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a, b khoản 1 các khoản 4, 5, 6, 7 và khoản 8 Điều này. Trường hợp không thể áp dụng được biện pháp buộc cá nhân, tổ chức vi phạm tiêu huỷ thì tịch thu để tiêu huỷ theo quy định.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    nhavan (03/03/2011)
  • #86241   03/03/2011

    nhavan
    nhavan

    Mầm

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2008
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào và cảm ơn anh BachThanh DC đã quan tâm tới vấn đề của tôi!
    Vấn đề của tôi muốn trao đổi với các anh chị là  hành vi VẬN CHUYỂN RƯỢU NHẬP LẬU chứ không phải là hành vi nhập lậu rượu anh ạ. Điều 10,NĐ06/2010 anh trích ở trên chỉ áp dụng đối với hành vi nhập khẩu. Đúng như anh BachThanhDC nói: NĐ 76/2010 sửa đổi điều 11 của NĐ 06/2009, nhưng cả hai nghị định trên không đề cập đến hành vi VẬN CHUYỂN RƯỢU nhập lậu.(Riêng đối với mặt hàng thuốc lá nhập lậu thì có quy định xử phạt hành vi vận chuyển ở điều 11b, NĐ 76/2010).
    Như vậy nếu ví dụ có người cố ý vận chuyển hàng nhập lậu là Rượu bị cơ quan chức năng bắt giữ thì phải xử lý như thế nào trong khi hai nghị định trên không quy định hành vi vận chuyển đối với mặt hàng rượu nhập lậu,( Hai nghị định chỉ quy định hành vi kinh doanh rượu nhập lậu, nhập khẩu trái phép mặt hàng rượu).
    Trong khi đó có NĐ 06/2008/NĐ_CP về XPVPHC trong lĩnh vực thương mại, tại điểm a, k9 điều 22 có nêu:

    Điều 22. Xử phạt hành vi kinh doanh hàng hoá nhập lậu

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi kinh doanh hàng hoá nhập lậu có giá trị đến 5.000.000 đồng.

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này có giá trị từ trên 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

    3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này có giá trị từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

    4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này có giá trị từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

    5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này có giá trị từ trên 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này có giá trị từ trên 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng.

    7. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này có giá trị từ trên 70.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

    8. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt quy định từ khoản 1 đến khoản 7 Điều này đối với một trong các trường hợp sau đây:

    a) Hàng hoá nhập lậu thuộc danh mục hàng hoá cấm nhập khẩu hoặc tạm ngừng nhập khẩu;

    b) Hành vi vi phạm là của cá nhân, tổ chức trực tiếp nhập khẩu hàng hoá đó.

    9. Các mức phạt tiền quy định từ khoản 1 đến khoản 8 Điều này cũng được áp dụng xử phạt đối với:

    a) Chủ phương tiện vận tải hoặc người điều khiển phương tiện vận tải có hành vi cố ý vận chuyển hàng hoá nhập lậu;

                 Theo tôi thì xét cho cùng rưọu nhập lậu thì cũng là hàng hoá nhập lậu nên áp dụng điều khoản trên của NĐ 06/2008 về thương mại là chính xác, Không vì hai NĐ 06/2009 và 76/2010 không có quy định hành vi vận chuyển đối với mặt hàng là rượu nhập lậu mà bỏ lọt hành vi trên mà không xử phạt.

    Thiết nghĩ, trong khi các mặt hàng tiêu dùng như đồ gia dụng, dụng cụ sản xuất…nếu là hàng nhập lậu không có giấy tờ hợp pháp mà đang vận chuyển trong nội địa bị cơ quan chức năng phát hiện thì hành vi vận chuyển bị xử phạt theo quy định tại điểm a, k9 nghị định 06/2008 nói trên, nhưng nếu hàng hoá nhập lậu là rượu thì chả nhẽ không bị xử lý trong lúc mặt hàng này cần phải quản lý chặt chẻ hơn?
    Kính mong anh BachThanhDC và các anh chị góp ý trao đổi nhằm áp dụng xử lý cho chính xác, đúng pháp luật. Xin cảm ơn các anh chị !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-