DanLuat 2015

Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thủy sản

Chủ đề   RSS   
  • #272928 01/07/2013

    tontrunghai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thủy sản

    Kính gửi các Luật sư!

    Hôm nay tôi có câu hỏi nhờ các luật sư làm rõ giúp tôi! tôi vừa đọc tin về việc bắt quả tang vận chuyển trứng rùa biển (hay còn gọi là Vích) trái phép trên trang; http://www.condaopark.com.vn/?vnTRUST=mod:news|act:detail|newsid:414.

    Theo tôi được biết: Bộ NN có thông tư số 02 năm 2005 có quy định một số loài thủy sản cấm khai thác trong đó có rùa biển và trứng của chúng cũng thuộc vào danh sách đó (phụ lục 2). Thông tư nói trên có được xem là văn bản Pháp quy để áp dụng xử phạt không?

    Nghị định 31/2010/ND-CP của Chính phủ tại điều 19 khoản 4 quy định:  Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi sau:

    a) Thu gom, sơ chế, bảo quản, vận chuyển, kinh doanh các loài thủy sản trong danh mục cấm khai thác theo quy định của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn;

    Vậy nếu vận chuyển trứng rùa hay thịt của chúng thì có vi phạm không?

    bản thân tôi nghĩ: trứng rùa hay thịt của chúng là sản phẩm của chúng, không còn là loài nguyên vẹn có thể dễ dàng nhận ra hình dáng bên ngoài.

    Nhờ các luật sư mở mang đầu óc cho tôi.

    Chân thành cảm ơn.

     

     
    2964 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #273923   08/07/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

    Chào bạn tontrunghai! Đây cũng là trường hợp khá hay bạn đặt ra tôi cũng có ý kiến như sau:

    Theo quy định tại điều khoản bạn trích dẫn cũng như quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều 1 Nghị định 31/2010/NĐ-CP "d) Vi phạm các quy định về thu gom, sơ chế, bảo quản, vận chuyển, chế biến, kinh doanh thủy sản;".

    Như vậy hành vi theo tôi hiểu thì "thịt Rùa" là sản phẩm đã qua sơ chế, bảo quản, chế biến nhằm mục đích kinh doanh sinh lời đối với mặt hàng doanh mục thủy sản cấm kinh doanh, vận chuyển. Do vậy theo tôi doanh nghiệp nếu doanh nghiệp có hành vi vận chuyển thịt rùa là đã vi phạm quy định đã trích dẫn ở trên.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (08/07/2013)

0 Thành viên đang online
-