xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #334872 24/07/2014

    hl1980

    Sơ sinh


    Tham gia:21/04/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai

    Tôi xin hỏi Luật sư 1 câu như sau:

     Đến thời điểm này tháng 7/2014.

    Xử phạt trong vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai được áp dụng theo luật và văn bản nào?

    - Theo Nghị định 105/2009/NĐ-CP ngày 11/11/2009 của Chính Phủ hay theo Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 và Nghị định 81/2013/NĐ-CP ngày 19/7/2013 của Chính phủ.

    - Đối với hành vi làm huỷ hoại đất, biến dạng đất từ tháng 5/2012 nhưng không được cơ quan quản lý đất đai xử lý, lập hồ sơ xử phạt vi phạm hành chính thì đến tháng 7/2014 có xử lý vi phạm hành chính được không, vì thời hiệu hết 2 năm. Hướng xử lý khi thời gian hết hiệu lực 2 năm mà người sử dụng đất chưa khắc phục từ tháng 5/2012 đến nay thửa đất vẫn bị huỷ hoại như vậy. Nhà nước có thể thu hồi đất thửa đất trên theo quy định được không?

    Trân trọng cảm ơn Luật sư

    Bùi Mạnh Hùng

     
    8780 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334886   24/07/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1140 lần


    Chào bạn, về vấn để xử phạt hành chính thì sẽ áp dụng văn bản chuyên ngành, cụ thể ở đây là vẫn còn hiệu lực. Tuy nhiên nếu có những quy định nào đó trong Nghị định này không còn phù hợp thì sẽ áp dụng theo quy định tại Luật xử phạt vi phạm hành chính 2012.

    Theo quy định tại Luật xử lý vi phạm hành chính thì thời hạn xử lý là 1 năm

    Điều 6. Thời hiệu xử lý vi phạm hành chính

    1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được quy định như sau:

    a) Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, trừ các trường hợp sau:

    Vi phạm hành chính về kế toán; thủ tục thuế; phí, lệ phí; kinh doanh bảo hiểm; quản lý giá; chứng khoán; sở hữu trí tuệ; xây dựng; bảo vệ nguồn lợi thuỷ sản, hải sản; quản lý rừng, lâm sản; điều tra, quy hoạch, thăm dò, khai thác, sử dụng nguồn tài nguyên nước; thăm dò, khai thác dầu khí và các loại khoáng sản khác; bảo vệ môi trường; năng lượng nguyên tử; quản lý, phát triển nhà và công sở; đất đai; đê điều; báo chí; xuất bản; sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa; sản xuất, buôn bán hàng cấm, hàng giả; quản lý lao động ngoài nước thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 02 năm.

    Vi phạm hành chính là hành vi trốn thuế, gian lận thuế, nộp chậm tiền thuế, khai thiếu nghĩa vụ thuế thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về thuế;

    b) Thời điểm để tính thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính quy định tại điểm a khoản 1 Điều này được quy định như sau:

    Đối với vi phạm hành chính đã kết thúc thì thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm.

    Đối với vi phạm hành chính đang được thực hiện thì thời hiệu được tính từ thời điểm phát hiện hành vi vi phạm;

    c) Trường hợp xử phạt vi phạm hành chính đối với cá nhân do cơ quan tiến hành tố tụng chuyển đến thì thời hiệu được áp dụng theo quy định tại điểm a và điểm b khoản này. Thời gian cơ quan tiến hành tố tụng thụ lý, xem xét được tính vào thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính.

    d) Trong thời hạn được quy định tại điểm a và điểm b khoản này mà cá nhân, tổ chức cố tình trốn tránh, cản trở việc xử phạt thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được tính lại kể từ thời điểm chấm dứt hành vi trốn tránh, cản trở việc xử phạt.

    Nếu theo quy định trên thì đã 2 năm rồi mà không xử phạt (không tính việc họ có khắc phục hay không) trường hợp này thì không thể xử phạt nữa.

    Tuy nhiên các cơ quan có thẩm quyền có thể thu hồi chiếu theo các quy định của nhà nước về những trường hợp bị thu hồi đất, tuy nhiên chỉ không ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #336032   30/07/2014

    sondiachinh88
    sondiachinh88

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Luật sư tư vấn giúp em với ạ ! 

    Hiện nay trên địa bàn xã em đã có danh sách các trường hợp Lấn, chiếm,  sử dụng sai mục đích đất cả Nông nghiệp và phi nông nghiệp (Tất cả đều vi phạm trước 1/7/2014), trong số này chỉ một số ít trường hợp đã có Biên bản xử phạt hành chính và QĐ xử phạt hành chính. Còn lại tất cả các trường hợp đều chưa đc giải quyết. Nay UBND tỉnh yêu cầu đưa ra hình thức xử lý với các trường hợp vi phạm ! E đã tham khảo NĐ 105 và NĐ 182, nhưng vẫn rất khó khăn trong việc đưa ra hình thức xử lý !

    Em xin nhờ Luật sư tư vấn giúp em hướng xử lý với từng trường hợp lấn, chiếm, sai mục đích áp dụng điều luật nào cho phù hợp !

    Em xin trân thành cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sondiachinh88 vì bài viết hữu ích
    hoangcc (29/10/2014)