Xử phạt vi phạm hành chính đối với người sử dụng lao động?????

Chủ đề   RSS   
  • #324422 21/05/2014

    Gubibi

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Xử phạt vi phạm hành chính đối với người sử dụng lao động?????

    Tại sao chỉ xử phạt vi phạm hành chính đối với người sử dụng lao động??? ( theo NĐ 95/2013/NĐ-CP)

     
    3066 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #324425   21/05/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3552 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bạn không đọc kỹ văn bản nên bạn đặt câu hỏi không đúng rồi.

    Theo Nghị định số 95/2013/NĐ-CP thì việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng lao động không chỉ áp dụng đối với người sử dụng lao động, mà còn được áp đụng đối với cả người lao động nữa.

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người sử dụng lao động.

    2. Người lao động.

    3. Các cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định này.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    Gubibi (22/05/2014)
  • #324437   22/05/2014

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 54
    Được cảm ơn 141 lần


    Chào bạn
    Người lao động vẫn bị xử phạt chứ không phải "CHỈ" người sử dụng lao động.

    Điều 17. Vi phạm quy định về phòng ngừa tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000  đồng đối với người lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Không báo cáo kịp thời với người có trách nhiệm khi phát hiện nguy cơ gây tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, gây độc hại hoặc sự cố nguy hiểm;

    b) Không tham gia cấp cứu và khắc phục hậu quả tai nạn lao động khi có lệnh của người sử dụng lao động;

    c) Không sử dụng phương tiện bảo vệ cá nhân được trang bị hoặc sử dụng phương tiện bảo vệ cá nhân sai mục đích.

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn oneclicklogin vì bài viết hữu ích
    Gubibi (22/05/2014)