Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy?

Chủ đề   RSS   
  • #552746 26/07/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 11710
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 127 lần


    Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy?

    Em xin hỏi trong trường hợp bị UBND cấp xã gọi đến và yêu cầu thử nước tiểu bằng que thử 5 chân. Nếu dương tính với ma tuý (ma tuý tổng hợp) sẽ bị xử lí như thế nào?
     
     
    141 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552757   26/07/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1116)
    Số điểm: 8739
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 167 lần


    Anh có thể tham khảo quy định xử phạt hành chính tại Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

    "Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

    ...".

    Ngoài ra trường hợp nghiện ma túy còn bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính theo quy định tại Điều 90 và Điều 96 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 như sau:

    "Điều 90. Đối tượng áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn

    ...

    4. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên có nơi cư trú ổn định.

    ..."

    "Điều 96. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

    1. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định.

    ...".

     
    Báo quản trị |