Xử phạt trong việc sử dụng đất sai mục đích

Chủ đề   RSS   
  • #413590 18/01/2016

    heoquay009

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2015
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử phạt trong việc sử dụng đất sai mục đích

    Xin anh chị (luật sư) và moi người cho ý kiến để giải quyết trường hợp sau.

    - Bà A mua đất của bà B từ năm 2000, diện tích mua 250m2 (đất nông nghiệp), không thực hiện tách thửa, đất chưa chuyển mục đích sử dụng nhưng bà A vẫn cho xây dựng nhà cửa (xây dựng không phép).

    1. Bà A có tách sổ riêng được không? (có bị vướng mắc về diện tích tối thiểu không?). (B/s: Đất có tiếp giáp đường năm trên bản đò địa chính, chính quy).

    2. Bà A có bị xử phạt về hành vi sử dụng đất sai mục đích không? (có áp dụng thời hiệu xử phạt hành chính trong trường hợp này?).

    Trân trọng./.

     
    7471 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413602   18/01/2016

    Chào bạn,

    1. Bà A có tách sổ được hay không là tuỳ thuộc vào quy định của từng địa phương. Mỗi tỉnh sẽ có quy định hạn mức tối thiểu để được phép tách thửa --> bạn nên hỏi UBND xã hoặc huyện để rõ.

    2. Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012

    "Điều 6. Thời hiệu xử lý vi phạm hành chính

    1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được quy định như sau:

    a) Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, trừ các trường hợp sau:

    Vi phạm hành chính về kế toán; thủ tục thuế; phí, lệ phí; kinh doanh bảo hiểm; quản lý giá; chứng khoán; sở hữu trí tuệ; xây dựng; bảo vệ nguồn lợi thuỷ sản, hải sản; quản lý rừng, lâm sản; điều tra, quy hoạch, thăm dò, khai thác, sử dụng nguồn tài nguyên nước; thăm dò, khai thác dầu khí và các loại khoáng sản khác; bảo vệ môi trường; năng lượng nguyên tử; quản lý, phát triển nhà và công sở; đất đai; đê điều; báo chí; xuất bản; sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa; sản xuất, buôn bán hàng cấm, hàng giả; quản lý lao động ngoài nước thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 02 năm.

    Vi phạm hành chính là hành vi trốn thuế, gian lận thuế, nộp chậm tiền thuế, khai thiếu nghĩa vụ thuế thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về thuế;

    b) Thời điểm để tính thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính quy định tại điểm a khoản 1 Điều này được quy định như sau:

    Đối với vi phạm hành chính đã kết thúc thì thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm.

    Đối với vi phạm hành chính đang được thực hiện thì thời hiệu được tính từ thời điểm phát hiện hành vi vi phạm;"

    --> Bạn căn cứ vào thời điểm bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền phát hiện hành vi vi phạm (đối với hành vi vi phạm đang được thực hiện) để xác định thời hiệu 2 năm

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    ta.luatsaoviet (18/01/2016)
  • #413606   18/01/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 297 lần


    Chào bạn.

    Về mức phạt vi phạm hành chính trong việc sử dụng đất sai mục đích thì căn cứ vào khoản 3 điều 6 nghị định 102/2014/NĐ-CP đối với đất trồng lúa hoặc khoản 2 điều 8 đối với đất nông nghiệp không phải trồng lúa sang đất phi nông nghiệp cụ thể :

    Khoản 3 điều 6 : Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép :

    3. Chuyển mục đích sử dụng sang đất phi nông nghiệp thì hình thức và mức xử phạt như sau:

    a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

    b) Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

    c) Phạt tiền từ trên 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

    Khoản 2 điều 8 :  Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép :

    2. Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng sang đất phi nông nghiệp thì hình thức và mức xử phạt như sau:

    a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

    b) Phạt tiền từ trên 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

    c) Phạt tiền từ trên 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

    Biện pháp khắc phục :  Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi vi phạm mục đích sử dụng đất.

    Thân.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    lehungkien21 (18/01/2016)