DanLuat 2015

Xử Phạt sau Thanh Lý hợp đồng.

Chủ đề   RSS   
  • #220001 15/10/2012

    trvinhhuy

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử Phạt sau Thanh Lý hợp đồng.

    Trong XDCB sau khi có Quyết định phê duyệt quyết toán của cơ quan có thẩm quyền. Hai bên tiến hành thanh lý hợp đồng, trong thanh lý hợp đồng bên B (đơn vị thi công) có trách nhiệm nộp lại số tiền ứng trước (số tiền bên B còn nợ bên A) sau 15 ngày kể từ ngày hai bên thanh lý hợp đồng.

    Hỏi: - Sau 15 ngày bên B không chưa nộp số tiền trên cho bên A thì xử lý như thế nào?

            - Có văn bản nào quy định số tiền phải nộp là bao nhiêu ngày kể từ ngày hai bên thanh lý hợp đồng và xử phạt số tiền nộp chậm theo thanh lý hợp đông hay không?.

    Ghi chú: Đơn vị mình là BQL Dự án (quản lý vốn ngân sách Nhà nước)

     

     
    3438 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #226543   14/11/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Vấn đề nộp phạt thì bạn cần căn cứ vào các nội dung điều khoản của Hợp đồng hoặc các Phụ lục Hợp đồng và Văn bản thỏa thuận mà hai bên đã ký kết. Đồng trong các Văn bản trên có điều khoản về phạt Hợp đồng thì các bên mấy có căn cứ để áp dụng về việc phạt vi phạm trên.

    Theo quy định tại Điều 300, 301 Luật thương mại 2005 quy định như sau:

    Điều 300. Phạt vi phạm
    Phạt vi phạm là việc bên bị vi phạm yêu cầu bên vi phạm trả một khoản tiền phạt do vi phạm hợp đồng nếu trong hợp đồng có thoả thuận, trừ các trường hợp miễn trách nhiệm quy định tại Điều 294 của Luật này.
    Điều 301. Mức phạt vi phạm
    Mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm, trừ trường hợp quy định tại Điều 266 của Luật này.

     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #226558   14/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3715 lần


    trvinhhuy viết:

    Trong XDCB sau khi có Quyết định phê duyệt quyết toán của cơ quan có thẩm quyền. Hai bên tiến hành thanh lý hợp đồng, trong thanh lý hợp đồng bên B (đơn vị thi công) có trách nhiệm nộp lại số tiền ứng trước (số tiền bên B còn nợ bên A) sau 15 ngày kể từ ngày hai bên thanh lý hợp đồng.

    Hỏi: - Sau 15 ngày bên B không chưa nộp số tiền trên cho bên A thì xử lý như thế nào?

            - Có văn bản nào quy định số tiền phải nộp là bao nhiêu ngày kể từ ngày hai bên thanh lý hợp đồng và xử phạt số tiền nộp chậm theo thanh lý hợp đông hay không?.

    Ghi chú: Đơn vị mình là BQL Dự án (quản lý vốn ngân sách Nhà nước)

     

    Chào bạn!

    Chào LS Leanhthu!

    Mình đồng ý quan điểm của LS leanhthu về vấn đề thỏa thuận trong hợp đồng/phụ lục hợp đồng về phạt vi phạm do vi phạm hợp đồng.

    Nhưng những thông tin bạn nêu thì mình nghĩ hợp đồng của bạn là hợp đồng thi công xây dựng công trình gì đó, do vậy không áp dụng LTM để giải quyết được. Mà vận dụng Luật xây dựng để xử lý. Vấn đề xử phạt này được quy định tại điều 110.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-