Xử phạt không trả phép năm cho người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #565382 27/12/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (497)
    Số điểm: 13720
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 132 lần


    Xử phạt không trả phép năm cho người lao động?

    Công ty (người sử dụng lao động) không trả tiền phép năm có bị coi là vi phạm pháp luật không? Và có luật nào quy định về phép năm đối với người lao động không?

     
    135 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565394   27/12/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1217)
    Số điểm: 9529
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 182 lần


    Theo quy định tại Điều 114 Bộ luật Lao động 2012 thì:

    "1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ. 

    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền."

    Như vậy, theo quy định trên thì công ty phải thanh toán tiền phép năm cho NLĐ nếu họ thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết số ngày phép năm cho những ngày chưa nghỉ này.

    Nếu vi phạm, công ty sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Nghị định 28/2020/NĐ-CP, tùy thuộc vào số lượng NLĐ mà công ty vi phạm thì mức phạt tiền sẽ khác nhau anh nhé.

     
    Báo quản trị |