Xử phạt không đóng dấu lên hóa đơn đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #498430 31/07/2018

    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1237)
    Số điểm: 7879
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 167 lần


    Xử phạt không đóng dấu lên hóa đơn đỏ

    Tình huống:

    Công ty em quên không đóng dấu công ty lên hóa đơn đỏ có bị sao không ạ? Có bị xử phạt không?

    Trả lời:

    Về việc đóng dấu trên hóa đơn liên 2 thì vấn đề trước tiên là khách hàng của công ty anh sẽ không chấp nhận: hóa đơn thiếu con dấu thì sẽ không thể kê khai thuế được; và do đó thì chắc chắn là họ sẽ phải liên hệ lại với công ty anh để đóng dấu chứ không thể để hóa đơn với tình trạng như vậy tồn tại.

    Còn nếu nói về xử phạt thì về nguyên tắc việc sử dụng hóa đơn như anh nêu sẽ bị xem là "Sử dụng bất hợp pháp hóa đơn" và sẽ bị phạt theo quy định:

    Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 51/2010/NĐ-CP:

    "9. Sử dụng bất hợp pháp hóa đơn là việc lập khống hóa đơn; cho hoặc bán hóa đơn chưa lập để tổ chức, cá nhân khác lập khi bán hàng hóa, dịch vụ; cho hoặc bán hóa đơn đã lập để tổ chức, cá nhân khác hạch toán, khai thuế hoặc thanh toán vốn ngân sách; lập hóa đơn không ghi đầy đủ các nội dung; lập hóa đơn sai lệch nội dung giữa các liên; dùng hóa đơn của hàng hóa, dịch vụ này để chứng minh cho hàng hóa, dịch vụ khác; dùng hóa đơn quay vòng khi vận chuyển hàng hóa trong khâu lưu thông."

    Theo quy định tại Điều 38 Nghị định 109/2013/NĐ-CP:

    "Điều 38. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ

    5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp (trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 37 Nghị định này) và hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn."

     
    2740 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #499192   09/08/2018

    mongtho1710
    mongtho1710
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 2710
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 57 lần


    Trên thực tế luật đã quy định và hướng dẫn trong trường hợp thủ trưởng đơn vị có thẩm quyền ký trên hóa đơn mà không có mặt tại đơn vị thì có quyền ủy quyền cho người bán ký và ghi rõ họ tên và đóng dấu treo của tổ chức vào góc trên bên trái của tờ hóa đơn là hóa đơn sử dụng hợp lệ kèm theo đó thì phải có văn bản ủy quyền của thủ trưởng cho người bán được phép ký.

     
    Báo quản trị |