DanLuat 2015

Xử phạt không đeo găng tay khi bán đồ ăn: Tiêu chuẩn về sử dụng găng tay

Chủ đề   RSS   
  • #505047 17/10/2018

    TuyenBig
    Top 150
    Female
    Lớp 10

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 12810
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 423 lần


    Xử phạt không đeo găng tay khi bán đồ ăn: Tiêu chuẩn về sử dụng găng tay

    Xử phạt không đeo găng tay khi bán đồ ăn: Tiêu chuẩn về sử dụng găng tay

    Nghị định 115/2018/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 20/10 có riêng một điều quy định mức xử phạt với hành vi vi phạm điều kiện bảo đảm trong kinh doanh thức ăn đường phố.

    Cụ thể, mức phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000 sẽ được áp dụng với một trong các hành vi sau: Không có bàn, tủ, giá, kệ, thiết bị, dụng cụ đáp ứng theo quy định của pháp luật để bày bán thức ăn; thức ăn không được che đậy ngăn chặn bụi bẩn; có côn trùng, động vật gây hại xâm nhập; không sử dụng găng tay khi tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm chín, thức ăn ngay.

     

    Thực tế, tình trạng buôn bán vỉa hè, lòng lề đường là trở nên phổ biến nhằm đáp ứng nhu cầu của người tiêu dùng, cũng vì thế mà rất nhiều người kinh doanh bán thức ăn bằng tay trần

    Vậy như thế nào là găng tay an toàn ?

    Tiêu chuẩn quốc gia TCVN 11430:2016 về Hướng dẫn áp dụng các nguyên tắc chung về vệ sinh thực phẩm để kiểm soát virus trong thực phẩm

    *Quy định về cơ sở sản xuất:

    Vệ sinh cá nhân của người xử lý thực phẩm là rất quan trọng. Người xử lý thực phẩm cần nhận thức được bản chất truyền nhiễm và lây nhiễm của virus gây bệnh đường ruột, ví dụ NoV và HAV. Việc phát tán virus có thể không xuất hiện triệu chứng, vì vậy người xử lý thực phẩm cần phải tuân thủ hướng dẫn rửa tay ở mọi thời điểm, cần đào tạo người xử lý thực phẩm, người quản lý và các nhân viên trong công ty khác (xem Điều 9).

    Tay phải được rửa và làm khô trước khi xử lý thực phẩm. Cách hiệu quả nhất để ngăn ngừa sự lan rộng của virus là rửa tay. Tay phải được rửa bằng xà phòng dưới vòi nước sạch đang chảy. Khuyến khích sử dụng khăn lau tay một lần và vòi rửa tự động. Nên rửa tay trong bồn rửa tay riêng và không được rửa tay trong bồn rửa chén hoặc bồn chuẩn bị thực phẩm khi có thể.

    Mỗi nhân viên luôn phải rửa tay đặc biệt là trước khi xử lý thực phẩm, sau khi sử dụng nhà vệ sinh hoặc sau khi tiếp xúc với phân (cũng như sau khi thay tã/tã lót hoặc làm sạch nhà vệ sinh), hoặc sau khi tiếp xúc với dịch nôn mửa.

    Nếu đeo găng tay, thì cần xây dựng và tuân thủ quy trình sử dụng găng tay. Nếu găng tay được sử dụng để xử lý sản phẩm thực phẩm thì chúng phải nguyên vẹn, sạch và hợp vệ sinh. Nếu sử dụng găng tay dùng một lần thì phải loại bỏ khi bị rách, bẩn hoặc nhiễm bẩn và được thay mới. Khi găng tay tiếp xúc với dụng cụ có khả năng bị nhiễm bẩn thì phải thay găng tay mới trước khi chuẩn bị thực phẩm. Mặc dù đeo găng tay hoặc sử dụng phương tiện sát trùng tay thì vẫn cần phải rửa kỹ trước khi đeo.

    Quần áo của người xử lý thực phẩm bị lây nhiễm, hoặc nghi ngờ bị lây nhiễm cần được giặt sạch. Các chất tẩy rửa gia dụng thông thường được chứng minh có khả năng diệt virus tốt ở 40 °C.

    Để Nghị định thực hiện một cách có hiệu quả thì cần thiết các cơ quan ban hành phổ biến cụ thể tiêu chuẩn an toàn.

     

     
    2882 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TuyenBig vì bài viết hữu ích
    GHLAW (18/10/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #505065   17/10/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2708
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 41 lần


    Vệ sinh an toàn thực phẩm

    Trong một số trường hợp nấu ăn đeo găng tay sẽ gây khó khăn, cản trở kỹ năng của họ. Và chưa chắc đeo găng tay đã bảo đảm an toàn thực phẩm, điều đó là phụ thuộc vào ý thức của mỗi người. Vậy cho nên theo mình quy định này của pháp luật khó áp dụng và không hiểu quả.
     
    Báo quản trị |  
  • #505071   17/10/2018

    hoangtung2402
    hoangtung2402
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2018
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Mình nghĩ có quy định này thì rất tốt rồi, có thể bảo vệ sức khỏe cho người tiêu dùng. Tuy nhiên, việc thực thi quy định này ở một đất nước với “hệ thống” bán hàng rong dày đặc như nước ta thì thật sự là rất khó. Chúng ta có thể thấy, khi bán thực phẩm cho người khác thì có thể do muốn làm nhanh hoặc do người mua hối nên họ lấy thực phẩm theo quán tính luôn, hành vi xảy ra rất nhanh trong tích tắc và các cán bộ quản lý về an toàn vệ sinh thực phẩm đâu thể nào giám sát từng người được nên với mình, có quy định thì tốt rồi, nhưng thực thi được hay không thì còn là chuyên khác.

     
    Báo quản trị |  
  • #505279   21/10/2018

    mongtho1710
    mongtho1710
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 2620
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 49 lần


    Nghị định 115/2018/NĐ-CP chưa quy định cụ thể loại găng tay nào được dùng để bán thức ăn chín, thời gian dùng một đôi găng tay trong bao lâu, bởi những găng tay loại nylon tái chế thường có hạn chế nhất định trong quá trình sử dụng, đặc biệt đối với nhiệt độ. Vì vậy cần những hướng dẫn chi tiết và phù hợp với tình hình thực tế, tránh tình trạng chỉ đeo găng tay để đối phó khi bị ngành chức năng kiểm tra.

     
    Báo quản trị |  
  • #506018   30/10/2018

    lengocanhttcp
    lengocanhttcp
    Top 500
    Female
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2018
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 699
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Những người bán hàng thực phẩm hầu như đều tỏ ra đồng tình với quy định mới và đồng ý nâng cao mức xử phạt, tuy nhiên cần những hướng dẫn chi tiết và phù hợp với tình hình thực tế, tránh tình trạng chỉ đeo găng tay để đối phó khi bị ngành chức năng kiểm tra.

     

     
    Báo quản trị |