Xử phạt hành vi không thông báo khi có công việc mới

Chủ đề   RSS   
  • #544696 29/04/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (114)
    Số điểm: 3099
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 39 lần


    Xử phạt hành vi không thông báo khi có công việc mới

    Tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì tìm được việc làm mới với thời hạn hợp đồng lao động là 1 năm. Tuy nhiên, tôi không thông báo với Trung tâm dịch vụ việc làm về việc này mà vẫn tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp. Nếu bị phát hiện thì tôi có được tiếp tục nhận tiền thất nghiệp nữa không? Có bị xử phạt hay không?

     
    863 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544738   29/04/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Theo Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì người lao động đang hưởng TCTN phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm ngay khi có việc làm mới. Nếu NLĐ không thông báo sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP (Cụ thể Điều 39. Vi phạm quy định về lập hồ sơ để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp)

     
    Báo quản trị |  
  • #544744   29/04/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1118)
    Số điểm: 7405
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 157 lần


    Thứ nhất, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

    Căn cứ Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

    Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

    1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

    b) Có việc làm

    Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau:

    – Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật;…

    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại các Điểm b, c, d, g và h Khoản 1 Điều này, người lao động phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định và kèm theo giấy tờ có liên quan đến việc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp (bản chụp), trường hợp gửi theo đường bưu điện thì tính theo ngày ghi trên dấu bưu điện”.

    Theo quy định của pháp luật trên dẫn chiếu đến trường hợp của anh là anh đang hưởng trợ cấp thất nghiệp khi tìm được việc làm mới với thời hạn hợp đồng lao động là 1 năm thì anh thuộc trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

    Thứ hai, xử phạt với hành vi không thông báo khi có công việc mới

    Theo quy định tại Điều 39 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng:

    "Điều 39. Vi phạm quy định về lập hồ sơ để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người lao động có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Kê khai không đúng sự thật hoặc sửa chữa, tẩy xóa làm sai sự thật những nội dung có liên quan đến việc hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

    b) Không thông báo với Trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định khi người lao động có việc làm trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp;

    c) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không thông báo theo quy định với Trung tâm dịch vụ việc làm khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: có việc làm; thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; hưởng lương hưu hằng tháng; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên."

    Như vậy, hành vi không thông báo khi có việc làm với trung tâm việc làm để nhận trợ cấp thất nghiệp thì khi bị phát hiện anh sẽ bị xử phạt hành chính. Mức xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và anh sẽ phải nộp lại cho tổ chức bảo hiểm xã hội số tiền trợ cấp thất nghiệp đã nhận do vi phạm anh nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #544751   29/04/2020

    Thứ nhất, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

    Căn cứ Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

    “Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

    1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

    b) Có việc làm

    Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau:

    – Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật;…

    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại các Điểm b, c, d, g và h Khoản 1 Điều này, người lao động phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định và kèm theo giấy tờ có liên quan đến việc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp (bản chụp), trường hợp gửi theo đường bưu điện thì tính theo ngày ghi trên dấu bưu điện”.

    Theo quy định của pháp luật trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn đang hưởng trợ cấp thất nghiệp khi tìm được việc làm mới với thời hạn hợp đồng lao động là 1 năm thì bạn thuộc trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

    Thứ hai, xử phạt với hành vi không thông báo khi có công việc mới

    Căn cứ Điều 39 Nghị định 28/2020/NĐ-CP:

    Điều 39. Vi phạm quy định về lập hồ sơ để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người lao động có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Kê khai không đúng sự thật hoặc sửa chữa, tẩy xóa làm sai sự thật những nội dung có liên quan đến việc hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

    b) Không thông báo với Trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định khi người lao động có việc làm trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp;

    c) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không thông báo theo quy định với Trung tâm dịch vụ việc làm khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: có việc làm; thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; hưởng lương hưu hằng tháng; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên.

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi làm giả, làm sai lệch nội dung hồ sơ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp để trục lợi chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự đối với mỗi hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp làm giả, làm sai lệch nội dung.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả

    Buộc nộp lại cho tổ chức bảo hiểm xã hội số tiền bảo hiểm xã hội, trợ cấp thất nghiệp đã nhận do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1, 2 Điều này.”

    Như vậy, hành vi không thông báo khi có việc làm với trung tâm việc làm để nhận trợ cấp thất nghiệp thì khi bị phát hiện bạn sẽ bị xử phạt hành chính. Mức xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và bạn sẽ phải nộp lại cho tổ chức bảo hiểm xã hội số tiền trợ cấp thất nghiệp đã nhận do thực hiện hành vi vi phạm.

     

     
    Báo quản trị |