Xử phạt hành chính về xây dựng không có giấy phép?

Chủ đề   RSS   
  • #536483 31/12/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 12370
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 130 lần


    Xử phạt hành chính về xây dựng không có giấy phép?

    Tôi mua căn hộ bàn giao xây thô 54m2 tại một quận ở Hà nội gồm 4 tầng và một tầng lửng rộng khoảng 14m2 tất cả nội và ngoại thất đã được cấp phép thiết kế cho cả dãy nhà liền kề. Nay tôi muốn đổ bê tông sàn lửng thêm 1/2 diện tích căn nhà nữa, nghĩa là sai so với thiết kế ban đầu mà không xin giấy phép. Vậy cho tôi hỏi tôi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền cho hành vi đó?

     
    1697 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536493   31/12/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1157)
    Số điểm: 9109
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 175 lần


    Nội dung trên anh tham khảo quy định tại điểm b Khoản 5 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở:
     
    "Điều 15. Vi phạm quy định về trật tự xây dựng
     
    ...
     
     5. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:
     
    ...
     
    b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị; 
     
    ... 
     
    d) Buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm đối với hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4, khoản 5 (mà hành vi vi phạm đã kết thúc), khoản 6 và khoản 7 Điều này.
     
    12. Đối với hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 và khoản 5 Điều này mà đang thi công xây dựng thì xử lý như sau:
     
    a) Lập biên bản vi phạm hành chính và yêu cầu tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm dừng thi công xây dựng công trình;
     
    b) Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính, tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm phải làm thủ tục đề nghị cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh hoặc cấp giấy phép xây dựng;
     
    c) Hết thời hạn quy định tại điểm b khoản này, tổ chức, cá nhân vi phạm không xuất trình với người có thẩm quyền xử phạt giấy phép xây dựng hoặc giấy phép xây dựng được điều chỉnh thì bị áp dụng biện pháp buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm."
     
    Vì trường hợp của anh bắt buộc phải xin giấy phép mới được sửa chữa, nâng cấp. Nhưng anh lại không xin phép thì có thể bị phạt hành chính theo quy định trên anh nha.
     
    Báo quản trị |  
  • #536529   31/12/2019

    Về vấn đề xử phạt hành chính khi xây dựng không có phép, theo quan điểm của mình trường hợp của bạn bắt buộc phải xin giấy phép mới được sửa chữa, cải tạo, nâng cấp, tuy nhiên anh lại không xin phép thì ngoài có thế bị xử phạt hành chính bạn còn bị yêu cầu tháo dỡ phần sai phép.

     
    Báo quản trị |  
  • #536539   31/12/2019

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2501
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Về vấn đề xử phạt hành chính khi xây dựng không có phép trong khi bắt buộc phải xin giấy phép thì mới được sửa chữa, cải tạo, nâng cấp thì ngoài có thế bị xử phạt hành chính bạn còn có thể bị yêu cầu thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả như:
    - Buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường đối với hành vi vi phạm.
    - Buộc bổ sung phương tiện che chắn theo quy định và khôi phục lại tình trạng ban đầu.
    - Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu và bồi thường thiệt hại.
    - Buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #538395   05/02/2020

    Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:
     
    a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại điểm b, điểm c khoản này;
     
    b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;
     
    c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.
     
    Báo quản trị |