DanLuat 2015

Xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực Lao động

Chủ đề   RSS   
  • #404729 31/10/2015

    yenntk9495

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực Lao động

    Em đã ký hợp đồng lao động với một công ty, trong hợp đồng ghi rõ đó là công việc kế toán văn phòng. Nhưng sau 8 ngày làm việc em lại bị điều chuyển đi làm công nhan tại 1 xí nghiệp.

    Vậy giờ muốn chấm dứt tình trạng đó, tố cáo công ty và yêu cầu bồi thường em có buộc phải nộp đơn kiện công ty hay không? hay có thể gửi đơn tới một cơ quan hành chính nào để giải quyết ạ? Và ai sẽ là người xử phạt công ty đối với hành vi này?

    Past is passed

     
    2219 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #404735   31/10/2015

    LUATSUVUTAN
    LUATSUVUTAN
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2015
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    Trường hợp của bạn mình trả lời như sau: 

    1. Người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động trong các trường hợp sau:

    a) Thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh;

    b) Áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

    c) Sự cố điện, nước;

    d) Do nhu cầu sản xuất, kinh doanh.

    2. Người sử dụng lao động quy định cụ thể trong nội quy của doanh nghiệp trường hợp do nhu cầu sản xuất, kinh doanh mà người sử dụng lao động được tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động.

    3. Người sử dụng lao động đã tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động đủ 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, nếu tiếp tục phải tạm thời chuyển người lao động đó làm công việc khác so với hợp đồng lao động thì phải được sự đồng ý của người lao động bằng văn bản.

    4. Người lao động không đồng ý tạm thời làm công việc khác so với hợp đồng lao động quy định tại Khoản 3 Điều này mà phải ngừng việc thì người sử dụng lao động phải trả lương ngừng việc theo quy định tại Khoản 1 Điều 98 của Bộ luật Lao động.

    Nếu công ty không căn cứ quy định nêu trên mà điều chuyển bạn sang làm công việc khác thì bạn làm đơn khiếu nại lên ban chấp hành công đoàn công ty giải quyết. Nếu ban chấp hành công đoàn công ty không giải quyết hoặc giải quyết không thỏa đáng bạn tiếp tục làm đơn khiếu nại gửi phòng lao động thương binh xã hội giải quyết. Nếu cơ quan lao động giải quyết không thỏa đáng bạn có quyền gửi đơn khởi kiện ra Tòa án.

    Về vấn đề xử phạt hành chính đối với hành vi chuyển người lao động sang làm công việc khác thì tôi chưa thấy quy định, chỉ có xử phạt hành vi "Không đào tạo nghề cho người lao động trước khi chuyển người lao động sang làm nghề, công việc khác", mức xử phạt: Từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động.

    Thân chào./.

     

    Cập nhật bởi LUATSUVUTAN ngày 31/10/2015 04:08:39 CH

    LUẬT SƯ LÊ VŨ TẤN - Nơi đặt trọn niềm tin của bạn

    Phone: 0123 60000 85

    Office: VĂN PHÒNG LUẬT SƯ UY TÍN/HÃNG LUẬT UY TÍN/LUẬT SƯ UY TÍN

    Add: 16 Phan Chu Trinh, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

    Web: www.hangluatuytin.com - www.luatsuuytin.org

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUVUTAN vì bài viết hữu ích
    yenntk9495 (01/11/2015)
  • #404779   01/11/2015

    yenntk9495
    yenntk9495

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ em cảm ơn lời tư vấn của Luật sư.

    Bên cạnh đó em có một thắc mắc thế này.. 

    Em được biết là trong lĩnh vực lao động, có 4 cơ quan có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính (theo nghị định 95/2013) ..vậy nếu gửi đơn khiếu nại, em sẽ phải gửi tới cơ quan nào? nếu cơ quan đó không có thẩm quyền giải quyết thì sẽ chuyển đơn khiếu nại của em đến cơ quan có thẩm quyền giải quyết hay em phải tự đi nộp? 

    Thứ 2, đó là nếu em nộp đơn kiện, tòa ra quyết định xử phạt đối với công ty thì cơ quan nào sẽ tiến hành thu tiền phạt của công ty? cơ quan thi hành án? hay cơ quan có thẩm quyền xử phạt hành chính ạ?

    Em xin cảm ơn!

    Past is passed

     
    Báo quản trị |  
  • #404794   01/11/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    yenntk9495 viết:

    Em đã ký hợp đồng lao động với một công ty, trong hợp đồng ghi rõ đó là công việc kế toán văn phòng. Nhưng sau 8 ngày làm việc em lại bị điều chuyển đi làm công nhan tại 1 xí nghiệp.

    Vậy giờ muốn chấm dứt tình trạng đó, tố cáo công ty và yêu cầu bồi thường em có buộc phải nộp đơn kiện công ty hay không? hay có thể gửi đơn tới một cơ quan hành chính nào để giải quyết ạ? Và ai sẽ là người xử phạt công ty đối với hành vi này?

    Lý do mà công ty nêu ra để điều chuyển công tác của bạn là gì?

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-