DanLuat 2015

Xử lý vi phạm hành chính

Chủ đề   RSS   
  • #227514 19/11/2012

    sinhhg

    Male
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Xử lý vi phạm hành chính

    Khoản 2 điều 1 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính quy định: ". Xử phạt vi phạm hành chính được áp dụng đối với cá nhân, cơ quan, tổ chức (sau đây gọi chung là cá nhân, tổ chức) có hành vi cố ý hoặc vô ý vi phạm các quy định của pháp luật về quản lý nhà nước mà không phải là tội phạm và theo quy định của pháp luật phải bị xử phạt hành chính."

    Tôi xin hỏi:

    1. Các quy định của pháp luật về quản lý nhà nước là các loại văn bản nào? Các loại văn bản nào quy định phải bị xử phạt hành chính?

    2. Ví dụ: Tôi kinh doanh hàng hóa có nhãn mờ không đọc được nội dung ghi trên nhãn hàng hóa là 120 gói kẹo có tổng giá trị là 2.400.000 đồng

    Trong biên bản vi phạm hành chính thiết lập như thế nào mới đúng quy định của Pháp lệnh: Phần căn cứ: Ghi Căn cứ Nghị  định số89/2006/NĐ-CP về nhãn hàng hóa hay ghi căn cứ Nghị định số06/2008/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động Thương mại; Phần xác định hành vi vi phạm: Đã có hành vi vi phạm Nghị định số89/2006/NĐ-CP hay Nghị định số06/2008/NĐ-CP

    Rất mong được giúp đỡ, Tôi xin trân trọng cảm ơn!

     
    4528 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228059   20/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78068
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    Chào bạn!

    Với tôi đây là một câu hỏi khó, muốn trao đổi chi tiết nhưng quả thực ..không đủ điều kiện:

    1/ Mội lĩnh vực có những văn bản quản lý riêng; câu hỏi của bạn không rõ trong lĩnh vực nào!

    2/ Biên bản vi phạm thường theo mẫu sẵn của một văn bản nào đó ban hành.

    Quan trọng là hành vi đó có thuộc trường hợp xử lý theo từng văn bản đó hay không!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #228076   21/11/2012

    sinhhg
    sinhhg

    Male
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    nguyenkhanhchinh viết:

    Chào bạn!

    Với tôi đây là một câu hỏi khó, muốn trao đổi chi tiết nhưng quả thực ..không đủ điều kiện:

    1/ Mội lĩnh vực có những văn bản quản lý riêng; câu hỏi của bạn không rõ trong lĩnh vực nào!

    2/ Biên bản vi phạm thường theo mẫu sẵn của một văn bản nào đó ban hành.

    Quan trọng là hành vi đó có thuộc trường hợp xử lý theo từng văn bản đó hay không!

    Vậy tôi lý giải thế này có đúng không? 

    1/ hành vi "kinh doanh hàng hóa có nhãn mờ không đọc được nội dung". Vi phạm quy định về nhãn hàng hóa được quy định tại Điều 8 Nghị định số89/2006/NĐ-CP (Nghị định89/2006/NĐ-CP là văn bản "quy định của pháp luật về quản lý nhà nước"  đối với nhãn hàng hóa). Được quy định xử phạt vi phạm hành chính tại điều 23 Nghị định số06/2008/NĐ-CP (là quy định của pháp luật phải bị xử phạt)

    2/ Biên bản vi phạm hành chính được ban hành theo thông tư số19/2011/TT-BCT của bộ công thương Mẫu số 13.

    Mục căn cứ: ghi căn cứ Nghị định số89/2006/NĐ-CP hay ghi căn cứ Nghị định06/2008/NĐ-CP

    Mục đã có hành vi vi phạm: kinh doanh hàng hóa có nhãn mờ không đọc được nội dung vi phạm điều 8 Nghị định số89/2006/NĐ-CP. Được quy định xử phạt tại khoản (tùy theo giá trị điền khoản thích hợp) điều 23 Nghị định số06/2008/NĐ-CP.

    Rất mong được giúp đỡ, xin trân trọng cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |