Xử lý vi phạm hành chính

Chủ đề   RSS   
  • #339556 18/08/2014

    Xử lý vi phạm hành chính

    Kính thưa Luật sư!

    Tôi xin phép được hỏi một vụ việc như sau: Tôi tranh chấp đất đai với ông A và đã được UBND huyện có công văn trả lời đất đó thuộc quyền sở hữu của tôi. Sau đó, tôi được UBND huyện cấp Giấy CNQSD đất. Tôi tiến hành múc đất, san mặt bằng để chuẩn bị xây nhà thì mẹ con ông A lên nằm trên đất không cho tôi múc đất. Tôi báo cáo UBND xã nhưng mẹ con ông A không chấp hành, cho rằng đất đó của mình, cơ quan nào can thiệp thì chống đối tới cùng.

    Tôi muốn gởi đơn UBND huyện yêu cầu xử lý vi phạm hành chính đối với hành vi trên quy định tại Điều 11 Gây cản trở việc sử dụng đất của người khác tại Nghị định 105/2009/NĐ-CP nhưng qua tìm hiểu, tôi lại không thấy hành vi của mẹ con ông A quy định trong các khoản tại Điều 11. Vậy tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi cho mình? Có quy định pháp luật nào khác xử lý hành vi của mẹ con ông A không?

    Xin trân trọng cảm ơn Luật sư.

     
    2480 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #340641   23/08/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Trường hợp này b5i xử phạt về hành vị gây rối trật tự côngcộng thôi bạn.

    Xem tại Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    Hoalien1991 (10/09/2014)
  • #343656   10/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Thực tế cho thấy là bạn không nên làm gì là tốt nhất, họ không thể nằm mãi trên đất đó được. Tránh trường hợp đang từ dân sự lại chuyển sang hình sự (đánh nhau chẳng hạn).

    Hơn nữa bạn cũng hiểu rằng công văn trả lời của UBND huyện và quyết định cấp GCNQSDĐ chưa chắc đã là cuối cùng nếu như việc giải quyết ấy không đúng thẩm quyền....

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    Hoalien1991 (10/09/2014)