DanLuat 2015

Xử lý vật chứng là xe gây tai nạn như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #477680 08/12/2017

    kandyrajnbow123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Xử lý vật chứng là xe gây tai nạn như thế nào?

    Cho e hỏi trường hợp A điều khiển xe ô tô (A là chủ sở hữu hợp pháp) gây tai nạn làm chết 01 người.Vậy khi xử lý vụ án, hướng giải quyết đối với xe ô tô trên là gì? Tịch thu sung quỹ hay trả lại chủ sở hữu? Có văn bản nào hướng dẫn cụ thể không ạ?

    Theo quan điểm cá nhân thì đây là lỗi vô ý nên trả lại chủ sỡ hữu hợp lí hơn nhưng trong Luật quy định công cụ, phương tiện phạm tội thì bị tịch thu?

     
    1934 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478239   13/12/2017

    muonvisaosang
    muonvisaosang

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    cái này trả lại chủ sở hữu bạn ơi.Vì đây là lỗi vô ý nên trả được

     
    Báo quản trị |  
  • #478335   14/12/2017

    kandyrajnbow123
    kandyrajnbow123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    muonvisaosang viết:

    cái này trả lại chủ sở hữu bạn ơi.Vì đây là lỗi vô ý nên trả được

    Có văn bản nào không bạn, giải quyết vụ án cần có căn cứ. Mình cũng nghĩ như bạn vì nó hợp lí nhưng không biết có quy định ở đâu hay không

     
    Báo quản trị |  
  • #478292   13/12/2017

    tieukhanh95
    tieukhanh95
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (463)
    Số điểm: 5195
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 81 lần


    Mình xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau:

    Nếu thiệt hại xảy ra không do lỗi của A thì tức là hành vi này không cấu thành tội phạm tại Điều 202 Bộ Luật hình sự sửa đổi 2009 thì phương tiện giao thông bị tạm giữ sẽ được xử lý như sau:

    Quy định tại Điều 10 Quyết định số 18/2007/QĐ-BCA (đã hết hiệu lực và được thay thế bởi Thông tư số 77/2012/TT-BCA ngày 05/12/2012 nhưng hiện tại mình kiếm không ra văn bản này):

    Điều 10. Tạm giữ phương tiện giao thông và người điều khiển phương tiện giao thông có liên quan

    1. Tạm giữ phương tiện giao thông có liên quan:

    a) Khi vụ tai nạn giao thông đường bộ xảy ra, các phương tiện giao thông có liên quan đều phải được tạm giữ để phục vụ công tác khám nghiệm, điều tra giải quyết (trừ các phương tiện giao thông ưu tiên theo quy định). Việc tạm giữ phương tiện giao thông phải được lập biên bản, ghi rõ tình trạng phương tiện bị tạm giữ;

    b) Trường hợp vụ tai nạn giao thông đường bộ có dấu hiệu tội phạm thì đơn vị Cảnh sát giao thông tạm giữ phương tiện có trách nhiệm bàn giao phương tiện bị tạm giữ cùng với hồ sơ vụ án cho đơn vị điều tra tội phạm về trật tự xã hội có thẩm quyền;

    c) Trường hợp tai nạn giao thông không có dấu hiệu tội phạm thì phương tiện giao thông bị tạm giữ được xử lý như sau:

    - Đối với vụ tai nạn sau khi khám nghiệm phương tiện xong, xác định người điều khiển phương tiện không có lỗi thì phương tiện phải được trả ngay cho chủ sở hữu hoặc người điều khiển phương tiện;

    - Các trường hợp khác việc tạm giữ phương tiện phải thực hiện theo quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính hiện hành và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

    Chú ý: Khi tạm giữ và trả phương tiện phải có quyết định và biên bản theo quy định của pháp luật.

    2. Tạm giữ người điều khiển phương tiện giao thông:

    - Việc tạm giữ người điều khiển phương tiện giao thông được thực hiện theo quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính hiện hành.

    - Khi tạm giữ người, cần thực hiện các biện pháp đảm bảo an toàn cho người bị tạm giữ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tieukhanh95 vì bài viết hữu ích
    voicha2 (22/02/2018)
  • #478334   14/12/2017

    kandyrajnbow123
    kandyrajnbow123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    cảm ơn bạn, nhưng mình nói là trường hợp vụ án, tức A bị khởi tố về Đ202 rồi.Quá trình giải quyết xử lý xe của A như thế nào?

    Còn A k có lỗi thì tất nhiên là trả xe rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kandyrajnbow123 vì bài viết hữu ích
    voicha2 (22/02/2018)
  • #478336   14/12/2017

    tieukhanh95
    tieukhanh95
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (463)
    Số điểm: 5195
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 81 lần


    Theo Điều 76  Bộ Luật tố tụng hình sự 2003 có quy định:

    1.Việc xử lý vật chứng do Cơ quan điều tra quyết định, nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn điều tra; do Viện kiểm sát quyết định, nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn truy tố; do Toà án hoặc Hội đồng xét xử quyết định ở giai đoạn xét xử. Việc thi hành các quyết định về xử lý vật chứng phải được ghi vào biên bản.

    2. Vật chứng được xử lý như sau:

    a) Vật chứng là công cụ, phương tiện phạm tội, vật cấm lưu hành thì bị tịch thu, sung quỹ Nhà nước hoặc tiêu huỷ;

    b) Vật chứng là những vật, tiền bạc thuộc sở hữu của Nhà nước, tổ chức, cá nhân bị người phạm tội chiếm đoạt hoặc dùng làm công cụ, phương tiện phạm tội thì trả lại cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp; trong trường hợp không xác định được chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp thì sung quỹ Nhà nước;

    c) Vật chứng là tiền bạc hoặc tài sản do phạm tội mà có thì bị tịch thu sung quỹ Nhà nước;

    d) Vật chứng là hàng hóa mau hỏng hoặc khó bảo quản thì có thể được bán theo quy định của pháp luật;

    đ) Vật chứng không có giá trị hoặc không sử dụng được thì bị tịch thu và tiêu huỷ.

    3. Trong quá trình điều tra, truy tố, xét xử, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này có quyền quyết định trả lại những vật chứng quy định tại điểm b khoản 2 Điều này cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp, nếu xét thấy không ảnh hưởng đến việc xử lý vụ án.”

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tieukhanh95 vì bài viết hữu ích
    voicha2 (22/02/2018)
  • #478340   14/12/2017

    kandyrajnbow123
    kandyrajnbow123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


     

    tieukhanh95 viết:

     

    Theo Điều 76  Bộ Luật tố tụng hình sự 2003 có quy định:

    1.Việc xử lý vật chứng do Cơ quan điều tra quyết định, nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn điều tra; do Viện kiểm sát quyết định, nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn truy tố; do Toà án hoặc Hội đồng xét xử quyết định ở giai đoạn xét xử. Việc thi hành các quyết định về xử lý vật chứng phải được ghi vào biên bản.

    2. Vật chứng được xử lý như sau:

    a) Vật chứng là công cụ, phương tiện phạm tội, vật cấm lưu hành thì bị tịch thu, sung quỹ Nhà nước hoặc tiêu huỷ;

    b) Vật chứng là những vật, tiền bạc thuộc sở hữu của Nhà nước, tổ chức, cá nhân bị người phạm tội chiếm đoạt hoặc dùng làm công cụ, phương tiện phạm tội thì trả lại cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp; trong trường hợp không xác định được chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp thì sung quỹ Nhà nước;

    c) Vật chứng là tiền bạc hoặc tài sản do phạm tội mà có thì bị tịch thu sung quỹ Nhà nước;

    d) Vật chứng là hàng hóa mau hỏng hoặc khó bảo quản thì có thể được bán theo quy định của pháp luật;

    đ) Vật chứng không có giá trị hoặc không sử dụng được thì bị tịch thu và tiêu huỷ.

    3. Trong quá trình điều tra, truy tố, xét xử, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này có quyền quyết định trả lại những vật chứng quy định tại điểm b khoản 2 Điều này cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp, nếu xét thấy không ảnh hưởng đến việc xử lý vụ án.”

     

     

    Bạn có nghĩ nó k hợp lí không, theo mình thì lỗi cố ý tất nhiên phải tịch thu sung quỹ (nếu còn giá trị).Nhưng Đ202 là lỗi vô ý, họ không ý thức chủ quan sử dụng xe để gây tai nạn.Vậy tịch thu sung quỹ có hợp lí không?

    p/s: mình hiểu Luật nên bạn chỉ cần nêu ý kiến, quan điểm, trích dẫn điều luật hoặc hướng dẫn thôi.

    Chứ bạn copy ca điều luật post lên thì sao mình biết được, mình đã nghiên cứu rồi mình mới tham khảo ý kiến mà

    Cập nhật bởi kandyrajnbow123 ngày 14/12/2017 09:05:37 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kandyrajnbow123 vì bài viết hữu ích
    voicha2 (22/02/2018)
  • #478349   14/12/2017

    Theo thực tiễn thì các phương tiện vi phạm giao thông đã bị khởi tố theo điều 202 BLHS 1999 thì trong quá trình điều tra sau khi tổ chức khám nghiệm hiện trường, khám nghiệm phương tiện xong theo đề nghị của chủ sở hữu hợp pháp, các cơ quan tiến hành tố tụng (CQĐT nếu vụ án đang điều tra, VKS nếu vụ án đang giai đoạn truy tố, Tòa án nếu vụ án trong giai đoạn xét xử) sẽ ra quyết định xử lý vật chứng bằng hình thức trả cho chủ sở hữu. Nếu trường hợp phương tiện chưa nhiều dấu vết quan trọng cần xem xét thì khi xét xử tại bản án Tòa án sẽ tuyên trả lại vật chứng là phương tiện GT. chưa có trường hợp nào tuyên tịch thu sung quỹ hoặc tịch thu tiêu hủy (trừ trường hợp phương tiện không xác định được chủ sở hữu hoặc có liên quan đến vụ án khác hoặc do phạm tội mà có...). Nhưng theo mình gia đình nên chủ động gặp cơ quan điều tra để dược hướng dẫn và trả lời cụ thể, phương tiện đưa về tạm giữ ít được bảo quản dễ bị xuống cấp nên cần sớm đưa về ngày nào hay ngày ấy.

    Cập nhật bởi ngockien88 ngày 14/12/2017 10:29:42 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngockien88 vì bài viết hữu ích
    voicha2 (22/02/2018)

0 Thành viên đang online
-