DanLuat 2015

xu ly truong hop GD cty co phan chet

Chủ đề   RSS   
  • #129069 08/09/2011

    tuanson4023

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xu ly truong hop GD cty co phan chet

    Xin luật sư cho biết trường hợp giám đốc công ty cổ phần chết không có ủy quyền, hội đồng quản trị không họp được muốn rút tiền từ tài khoản của công ty tại ngân hàng phải làm thế nào?
     
    2657 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #130728   14/09/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13539)
    Số điểm: 93336
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4692 lần
    SMod

    Chào bạn, theo luật doanh nghiệp thì HĐQT có quyền họp để bổ nhiệm giám đốc mới.

    Nếu HĐQT không họp được thì cty giống như không có người cầm đầu, không có người đại diện theo pháp luật, ko biết làm cách nào khác được nữa
     
    Báo quản trị |  
  • #131042   15/09/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (689)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 534 lần



    Chào bạn tuanson 4023

    Cơ cấu CTCP có 2 cơ quan có quyền bầu Chủ tịch HĐQT là Đại Hội Đồng Cổ Đông và HĐQT. 

    Điều 111. Chủ tịch Hội đồng quản trị

    1. Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị bầu Chủ tịch Hội đồng quản trị theo quy định tại Điều lệ công ty. Trường hợp Hội đồng quản trị bầu Chủ tịch Hội đồng quản trị thì Chủ tịch được bầu trong số thành viên Hội đồng quản trị. Chủ tịch Hội đồng quản trị có thể kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty nếu Điều lệ công ty không có quy định khác.
    .....

    3. Trường hợp Chủ tịch Hội đồng quản trị vắng mặt thì uỷ quyền bằng văn bản cho một thành viên khác để thực hiện các quyền và nhiệm vụ của Chủ tịch Hội đồng quản trị theo nguyên tắc quy định tại Điều lệ công ty. Trường hợp không có người được uỷ quyền hoặc Chủ tịch Hội đồng quản trị không làm việc được thì #ffff00;">các thành viên còn lại bầu một người trong số các thành viên tạm thời giữ chức Chủ tịch Hội đồng quản trị theo nguyên tắc đa số quá bán.


    "Các Thành viên còn lại" của HĐQT không quan trọng là bao nhiêu người, nên việc HĐQT không bầu được Chủ tịch HĐQT là rất hạn chế.

    Thân ái,

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-