Xử lý trường hợp bị mất hóa đơn đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #556977 31/08/2020

    hoailinhdangle

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xử lý trường hợp bị mất hóa đơn đỏ

    Hiện bên mình có một trường hợp bị mất hóa đơn đỏ, cụ thể:
    - Vào ngày 28/10, bên khách hàng có gửi bưu điện đến cty một thư với nội dung bên ngoài ghi “Hóa đơn+giấy chứng nhận”.
    - Sau khi nhận được thư, bên mình đã giao đến tay người nhận trên thư (không có ký nhận bàn giao);
    - Đến nay sau khi bên khách hàng thắc mắc sao bên mình chưa thanh toán thì mới phát hiện thư (có hóa đơn) này đã bị thất lạc; và người nhận lại khẳng định chưa nhận được (ko có bằng chứng).
    Nhờ bên Anh chị Dân luật tư vấn giúp mình:
    1. Trường hợp này bên mình phải xử lý như thế nào (các bước thực hiện)? (sau khi biết bị mất hóa đơn).
    2. Cty mình có bị xử phạt không? Và mức xử phạt thế nào? 
    3. Có cách nào để giải quyết mà công ty mình không bị xử phạt không?
     
    694 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoailinhdangle vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557007   31/08/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1274)
    Số điểm: 11503
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 265 lần


    Về trường hợp này thì mình thắc mắc là anh có ghi "Sau khi nhận được thư, bên mình đã giao đến tay người nhận trên thư (không có ký nhận bàn giao)" không?,Không rõ là công ty anh là bên mua hàng hay chỉ là đơn vị trung gian vận chuyển giao nhận hóa đơn giữa người bán và người mua?


    Trường hợp bên anh là đơn vị vận chuyển, bên bán giao hóa đơn cho bên anh để giao cho bên mua đi kèm theo hàng hóa nhưng bên anh làm mất hóa đơn thì bên bán phải thông báo với cơ quan thuế về việc mất hóa đơn và bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 38 Nghị định 109/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 49/2016/NĐ-CP. Trách nhiệm của bên anh như thế nào thì căn cứ theo hợp đồng giữa bên anh với bên bán (bên thuê vận chuyển) nếu còn trong thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính.


    Nếu bên anh là người mua mà làm mất hóa đơn thì bên anh phải thông báo với cơ quan thuế về việc mất hóa đơn trong thời hạn 05 ngày kể từ ngày xảy ra việc mất hóa đơn theo mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư 39/2014/TT-BTC, bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 39 Nghị định 109/2013/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 49/2016/NĐ-CP. Bên anh và bên bán thực hiện theo hướng dẫn tại khoản 2 điều 24 Thông tư 39/2014/TT-BTC. Thông tin tham khảo với anh

     
    Báo quản trị |