Xử lý tài sản thế chấp là hợp đồng góp vốn

Chủ đề   RSS   
  • #488099 28/03/2018

    mongtruong

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử lý tài sản thế chấp là hợp đồng góp vốn

    Chào mọi người, mình có vấn đề này mong được mọi người tư vấn dùm.

    Ông A  ký hợp đồng góp vốn với Công ty B là 2 tỉ đồng và sau đó ông A được công ty B chia cho 02 lô nền. Ông A đem hợp đồng góp vốn của mình đi thế chấp tại Ngân hàng C. Quá hạn trả nợ ông A và Ngân hàng C đã thỏa thuận xử lý tài sản bảo đảm là đem bán đấu giá 02 lô nên trên.

    Nhưng giữa ông A và công ty B chỉ có hợp đồng góp vốn, biên bản bàn giao nền mà công ty B chưa chuyển quyền sở hữu 2 lô nền trên qua cho ông A (Công ty B còn nợ thuế nhà nước).

    Như vậy, khi đấu giá 02 lô nền trên có người trúng đấu giá đối với 02 lô nền trên thì có được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu hay không? Nếu đượccấp giấy chứng nhận quyền sở hữu thì sẽ chuyển quyền sở hữu từ công ty B sang cho người mua được tài sản hay từ công ty B sang cho ông A rồi từ ông A sang cho người mua được tài sản hay như thế nào? 

    Mình rất mong nhận được sự phản hồi từ mọi người, xin chân thành cảm ơn!

     
    5223 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488250   30/03/2018

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1245)
    Số điểm: 9879
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 966 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Điều 317 Bộ luật dân sự 2015 qui định thế chấp tài sản là việc bên thế chấp dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ và không giao tài sản cho bên bên nhận thế chấp.Tài sản thế chấp do bên thế chấp giữ. Các bên có thể thỏa thuận giao cho người thứ ba giữ tài sản thế chấp. Điều 105 BLDS 2015 qui định tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản. Đối chiếu với trường hợp trên thì hợp đồng thế chấp giữa ông A và ngân hàng C bị vô hiệu, bởi Hợp đồng góp vốn không phải là giấy tờ có giá còn 2 lô đất thì không phải là tài sản thuộc quyền sử dụng của ông A nên không được thế chấp. Bạn có điểm bất hợp lý là nói ông A thế chấp Hợp đồng góp vốn nhưng lại xử lý tài sản bảo đảm là 02 lô đất để trả nợ ngân hàng. Tuy nhiên, cần nhớ trong trường hợp hợp đồng thế chấp bị vô hiệu thì nghĩa vụ trả nợ Ngân hàng của ông A vẫn còn nguyên. 

    Thực tế có một số Công ty kinh doanh bất động sản dạng phân lô bán nền, khi chưa đủ điều kiện theo qui định để được mở bán đã "lách luật" bằng Hợp đồng góp vốn để "huy động vốn". Góp vốn hoàn toàn khác với mua nền, do đó mua nền nhưng lại làm Hợp đồng góp vốn thì sẽ rất rủi ro. Ví dụ Công ty B thỏa thuận bạn góp vốn 2 tỷ thì sau này sẽ được giao 02 nền đất nhưng tới khi có nền để giao thì giá đất tăng vọt lên tới 3 tỷ đồng/nền, lúc đó giả sử Công ty B trở mặt không giao 02 nền cho bạn mà chỉ trả lại tiền góp vốn + lãi (dĩ nhiên do Công ty B định chứ bạn làm sao biết Công ty lãi bao nhiêu !) thì bạn cũng phải chịu, có kiện thưa cũng thua chắc. Hoặc trong trường hợp Công ty B vỡ nợ thì với tư cách người góp vốn cùng "lời ăn lỗ chịu" thì bạn cũng phải chung số phận "trắng tay" !

    Trở lại vấn đề chính, theo tôi biết thì các Công ty kinh doanh BĐS dạng phân lô bán nền vẫn thường "lách luật" cho người góp vốn, người mua nền được "chuyển nhượng hợp đồng góp vốn, hợp đồng mua nền", do đó nếu có người chịu mua 02 nền của ông A thì người đó và ông A tới Công ty làm thủ tục "chuyển nhượng hợp đồng góp vốn hoặc hợp đồng mua nền" để người mua trực tiếp đứng tên sau này khi làm GCN.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    mongtruong (30/03/2018)
  • #488255   30/03/2018

    Chào bạn,

    Vấn đề của bạn khá phức tạp vì pháp luật điều chỉnh không có quy định rõ ràng. Bạn cung cấp thêm 01 số thông tin sau để mọi người có hướng tư vấn cho bạn:

    1. HĐ thế chấp của các bên đã ký có tài sản bảo đảm là gì (xem phần mô tả tài sản trong HĐ thế chấp), có phải là quyền tài sản phát sinh từ HĐ góp vốn không?

    2. Lô đất nền này nằm trong dự án nhà ở, vì chưa đủ điều kiện bán nhà ở nên chủ đầu tư lách bằng cách ký HĐ góp vốn và chuyển giao lô đất nền không?

     

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    mongtruong (30/03/2018)
  • #488263   30/03/2018

    mongtruong
    mongtruong

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn mọi người đã đã tư vấn cho mình. Mình xin bổ sung thêm một vài thông tin sau:

    1. Tài sản thế chấp là: 1.1 quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất trong tương lai  ; 1.2 Quyền được chuyển nhượng lại đất theo hợp đồng góp vốn. (do ở trên mình có nhằm lẫn)

    2. Lô nên này nằm trong dự án xây dựng Khu Dân Cư của Cty B, sau đó cty B ký hợp đồng góp vốn với ông A để ông A xây dựng nhà dạng liên kế.

     
    Báo quản trị |  
  • #488265   30/03/2018

    mongtruong
    mongtruong

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình xin bổ sung thêm một vài ý, vì bài viết ban đầu do có 1 vài điểm thiếu sót.

    Ông A ký hợp đồng góp vốn với công ty B là 11 tỉ nhưng ông A chỉ góp được 1 tỉ, rồi ngưng không tiếp tục góp vốn. Sau đó cty B và ông A thỏa thuận bàn giao nền, Cty B giao cho ông A 07 lô nền.  Nhưng vì 1 số lý do nên Cty B đổi 07 lô nên thành 02 lô nên khác (ông A đồng ý nhận 02 lô nền này).

    Giấy tờ thế chấp: Quyền tài sản trước khi hình thành 02 lô đất trên. Như vậy, khi xử lý tài sản bảo đảm theo phương thức đấu giá thì sẽ xử lý theo hướng nào? Và người mua được 02 lô nền trên sẽ ký kết hợp đồng với ai.

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |