Xử lý như thế nào trong viêc viết sai số lượng trong hóa đơn GTGT ?

Chủ đề   RSS   
  • #190843 02/06/2012

    daitayduongxanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử lý như thế nào trong viêc viết sai số lượng trong hóa đơn GTGT ?

    trong thang 5 e có xuất 01 hóa đơn GTGT nhưng do sai sót trong quá trình viết e đã viết sai số lượng mà bên mua yêu cầu nên dân đến sai giá và sai tiền thuế, vậy hóa đơn này sử lý ntn?có phải hủy k/.hay chỉ gạch?nếu hủy thì làm ntn?
    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 11/06/2012 01:39:15 CH
     
    20573 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #191131   04/06/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    daitayduongxanh viết:
    trong thang 5 e có xuất 01 hóa đơn GTGT nhưng do sai sót trong quá trình viết e đã viết sai số lượng mà bên mua yêu cầu nên dân đến sai giá và sai tiền thuế, vậy hóa đơn này sử lý ntn?có phải hủy k/.hay chỉ gạch?nếu hủy thì làm ntn?

    Tại Điều 18 thông tư153/2010/TT-BTC như sau:

    Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

    4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

    Bạn làm theo hướng dẫn
     
    Báo quản trị |  
  • #191339   04/06/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    daitayduongxanh viết:
    trong thang 5 e có xuất 01 hóa đơn GTGT nhưng do sai sót trong quá trình viết e đã viết sai số lượng mà bên mua yêu cầu nên dân đến sai giá và sai tiền thuế, vậy hóa đơn này sử lý ntn?có phải hủy k/.hay chỉ gạch?nếu hủy thì làm ntn?

    Em cần trình bày rõ, hóa đơn sai đã xé ra khỏi cuống chưa ? Nếu chưa thì gạch chéo ghi chữ xóa bỏ, rồi xuất hóa đơn mới.
    Nếu xé ra khỏi cuống rồi thì làm cái biên bản thu hồi và hủy hóa đơn. Nhờ bên mua ký tá, đóng dấu đầy đủ, rồi kẹp cùng liên 2 lưu tại đơn vị, đồng thời xuất hóa đơn thay thế.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |