Xử lý như thế nào đối với người nghiện ma túy trong trường hợp này?

Chủ đề   RSS   
  • #504548 13/10/2018

    ducloi539

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử lý như thế nào đối với người nghiện ma túy trong trường hợp này?

    Em Xin chào các anh. E xin nhờ các a tư vấn giúp e về việc này. Nhà e có 1 người thân nghiện ma túy ( Anh) Anh ấy đã nhiều lần đi cải tạo cũng như là đi tù vì tội trộm cắp tài sản, lần gần đây nhất a ấy mới về sau thời gian 2 năm cải tạo ( a ấy đã đi 5 lần). A ấy thường xuyên trộm cắp tài sản của người thân trong gia đình. Hoặc mượn xe r mang đi cầm cố để có tiền hút chích. Lần gần đây nhất a ấy có lấy sợi dây chuyền của e và hiện tại nó đã ra đi mãi mãi. Nếu a ấy có về lần nữa e có thể đe doạ về việc xâm phạm gia cư bất hợp pháp và làm mất an ninh trật tự khu vực được không ạ. Em xin cảm ơn các anh trước!

     
    1651 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #504720   15/10/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1167)
    Số điểm: 6762
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 609 lần
    Lawyer

    Theo như thông tin bạn cung cấp người thân của bạn đã vào cơ sở cai nghiện cưỡng chế hoặc vào tù nhằm răn đe và tránh gây phiền phức cho gia đình, như vậy pháp luật cũng có các quy định về cai nghiện cưỡng chế

    Nếu như người nghiện ma túy không tự nguyện xin cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc thì có thể bị xử lý vi phạm hành chính theo Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 về biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    "Điều 95. Biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

    1. Đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là biện pháp xử lý hành chính áp dụng đối với người có hành vi vi phạm quy định tại Điều 96 của Luật này để chữa bệnh, lao động, học văn hóa, học nghề dưới sự quản lý của cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    2. Thời hạn áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc từ 12 tháng đến 24 tháng.

    Điều 96. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

    1. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định.

    2. Không áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc đối với các trường hợp sau đây:

    a) Người không có năng lực trách nhiệm hành chính;

    b) Người đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện;

    c) Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận.”

    Ngoài ra, việc sử dụng ma túy và các chất gây nghiện của người thân bạn cũng có thể dùng biện pháp tố cáo ra cơ quan công an xã, phường về hành vi này.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;