xử lý kỷ luật viên chức?

Chủ đề   RSS   
  • #326030 31/05/2014

    minhnha

    Sơ sinh


    Tham gia:31/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    xử lý kỷ luật viên chức?

    Cơ quan tôi tiến hành xử lý kỷ luật viên chức theo nghị định 27/2012/NĐ-CP, trước cuộc họp Hội đồng kỷ luật, cơ quan đã tiến hành gửi thư triệu tập đến viên chức vi phạm bằng thư bảo đảm. Tuy nhiên các thư đều được bưu điện gởi trả lại do không có người nhận. Đến ngày họp hội đồng kỷ luật thì viên chức vi phạm không có mặt. Như vậy nếu sau 3 lần gửi thư triệu tập như vậy và không có người nhận (mặc dù đúng địa chỉ khai báo của viên chức vi phạm), cơ quan có quyền tiến hành xử lý kỷ luật vắng mặt viên chức đó hay không? Mong luật sư tư vấn giúp.

     
    3929 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326114   02/06/2014
    Được đánh dấu trả lời

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    minhnha viết:

    Cơ quan tôi tiến hành xử lý kỷ luật viên chức theo nghị định 27/2012/NĐ-CP, trước cuộc họp Hội đồng kỷ luật, cơ quan đã tiến hành gửi thư triệu tập đến viên chức vi phạm bằng thư bảo đảm. Tuy nhiên các thư đều được bưu điện gởi trả lại do không có người nhận. Đến ngày họp hội đồng kỷ luật thì viên chức vi phạm không có mặt. Như vậy nếu sau 3 lần gửi thư triệu tập như vậy và không có người nhận (mặc dù đúng địa chỉ khai báo của viên chức vi phạm), cơ quan có quyền tiến hành xử lý kỷ luật vắng mặt viên chức đó hay không? Mong luật sư tư vấn giúp.

    Chào bạn!

    Theo điểm a, khoản 1, Điều 18, Nghị định số: 27/2012/NĐ-CP:

    "a) Chậm nhất là 03 ngày làm việc trước cuộc họp của Hội đồng kỷ luật, giấy triệu tập họp phải được gửi tới viên chức có hành vi vi phạm pháp luật. Viên chức có hành vi vi phạm pháp luật vắng mặt phải có lý do chính đáng. Trường hợp viên chức có hành vi vi phạm pháp luật vắng mặt sau 02 lần gửi giấy triệu tập thì đến lần thứ 03 sau khi gửi giấy triệu tập, nếu viên chức đó vẫn vắng mặt thì Hội đồng kỷ luật vẫn họp xem xét và kiến nghị hình thức kỷ luật"

    Như vậy, cơ quan bạn phải thực hiện đúng theo quy định nêu trên!

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    minhnha (02/06/2014)
  • #326197   02/06/2014

    minhnha
    minhnha

    Sơ sinh


    Tham gia:31/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư đã tư vấn!

    Như vậy theo nghị định thì cơ quan phải gởi thư triệu tập đến được viên chức vi phạm. Nếu viên chức đó về quê không nhận được thư triệu tập và cơ quan không nắm rõ địa chỉ dưới quê, cơ quan tôi không thể xử lý lỷ luật được? Mong luật sư nói rõ thêm phần này.

     
    Báo quản trị |  
  • #326384   03/06/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Đúng như vậy!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    minhnha (03/06/2014)
  • #326235   02/06/2014
    Được đánh dấu trả lời

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Nếu đã gửi thư triệu tập bằng thư bảo đảm 3 lần  mà NLĐ vẫn không có mặt thì cuộc họp xử lý kỷ luật có đại diện công đoàn và phòng ban quản lý NLĐ và Người sử dụng LĐ có quyền xử lý vắng mặt NLĐ căn cứ vào các biên bản sai phạm mà hội đồng kỷ luật xử lý NLĐ và ra quyết định xử lý kỷ luật,

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    minhnha (02/06/2014)
  • #326258   02/06/2014

    minhnha
    minhnha

    Sơ sinh


    Tham gia:31/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn LS Nguyen Truong Ho, nhưng xin LS xem thử vấn đề này:

    Cơ quan gởi thư triệu tập bằng thư bảo đảm đến đúng địa chỉ nhưng đều bị trả lại do không có người nhận, như vậy có trái với điểm a, khoản 1, Điều 18, Nghị định số: 27/2012/NĐ-CP:

    "a) Chậm nhất là 03 ngày làm việc trước cuộc họp của Hội đồng kỷ luật, giấy triệu tập họp phải được gửi tới viên chức có hành vi vi phạm pháp luật.

    Ở đây, "gửi tới" có nghĩa như thế nào? Được gửi đến đúng địa chỉ của NLĐ hay phải gử đến tận tay và có kí nhận của NLĐ. Mong LS tư vấn dùm!

     
    Báo quản trị |  
  • #326377   03/06/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Gửi tới và phải có người nhận ký xác nhận mới coi là hợp lệ tức là đã tống đạt cho đương sự rối mà đương sự không tham dự là lỗi hoàn toàn do đương sự.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    minhnha (03/06/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ