Xử lý kỷ luật lao động sa thải

Chủ đề   RSS   
  • #494743 21/06/2018

    Xử lý kỷ luật lao động sa thải

    Thưa Luật sư,

    Nhân viên của công ty tôi tự ý bỏ việc vào tháng hai, đến nay công ty tôi mới họp xử lý kỷ luật lao động sa thải, vậy trong quyết định xử lý kỷ luật chúng tôi ghi:

    Hình thức kỷ luật: sa thải từ ngày 25/5

    QUyết định này có hiệu lực từ ngày 12 tháng 6 năm 2018 được không ạ.

     
    1967 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494808   22/06/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9883)
    Số điểm: 56043
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3705 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định thì thời hiệu để xử lý kỷ luật lao động tối đa là 06 tháng, kể từ ngày xảy ra hành vi vi phạm; trường hợp hành vi vi phạm liên quan trực tiếp đến tài chính, tài sản, tiết lộ bí mật công nghệ, bí mật kinh doanh của người sử dụng lao động thì thời hiệu xử lý kỷ luật lao động tối đa là 12 tháng, và

    Quyết định xử lý kỷ luật lao động phải được ban hành trong thời hạn quy định của thời hiệu xử lý kỷ luật lao động.

    Đối chiếu quy định trên thì thấy việc xử lý và ghi thời gian trong quyết định kỷ luật như vậy là không có vấn đề gi nhé bạn.

    Thân mến!

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #497183   17/07/2018

    phongtcld2012
    phongtcld2012

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi Luật sư:

    Trường hợp Công ty A đang thiếu lao động, người lao động xin nghỉ việc do sức khỏe yếu, để tìm người thay thế công ty công ty thông báo cho người lao động biết công ty sẽ chấm dứt hợp đồng lao động trong thời gian 45 ngày làm việc kể từ ngày người lao động nộp đơn. Công ty làm như vậy có  sai luật không?

     
    Báo quản trị |  
  • #499007   08/08/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Với vướng mắc trên, Luật sư giải đáp thắc mắc như sau:

    Căn cứ  Khoản 2 Điều 37 Bộ luật lao động 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau:

    “2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này”.

    Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn chưa nói rõ người lao động này đang làm việc theo hợp đồng xác định thời hạn hay hợp đồng lao động theo mùa vụ hay hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Vì vậy cần phải chia thành 3 trường hợp về thời hạn báo trước của người lao động:

    + Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ.

    + Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày.

    Người lao động đã có đơn xin nghỉ việc gửi công ty và báo trước số ngày sẽ nghỉ việc theo quy định tại Điều 37. Trường hợp này, công ty có quyền nhận đơn, duyệt đơn nhưng phải trong thời gian báo trước mới chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động. 

    Trường hợp công ty duyệt đơn và cho người lao động nghỉ việc luôn mà người lao động đồng ý thì sẽ được coi hai bên đạt được sự thỏa thuận và công ty không phải bồi thường cho  người lao động.

    Nếu công ty cho nghỉ trước mà người lao động không đồng ý và vẫn có nguyện vọng làm việc hết thời gian đã báo trước thì công ty phải để người lao động làm việc hết thời gian này sau đó hai bên sẽ thỏa thuận hoặc chấp thuận chấm dứt Hợp đồng lao động.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com