DanLuat 2015

Xử lý kỷ luật lao động nhân viên nghiện ma tuý

Chủ đề   RSS   
  • #52132 23/05/2010

    thoaihd

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử lý kỷ luật lao động nhân viên nghiện ma tuý

    Đơn vị tôi có hai nhân viên nghiện ma tuý (nghiện lần đầu năm 2007, lần 2 năm 2010)

    Xin hỏi đơn vị xử lý kỷ luật buộc thôi việc có đúng luật hay không?

    Trân trọng.

     
    8693 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #52699   01/06/2010

    VPLS_HUYNHMINHVU
    VPLS_HUYNHMINHVU
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2009
    Tổng số bài viết (114)
    Số điểm: 614
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn, 

    Căn cứ quy định của#0070c0;"> Bộ luật lao động (ĐIỀU 38 VÀ 85) hiện hành, thì người bị nghiện ma túy không thuộc trường hợp kỷ luật buộc thôi việc, trừ khi họ vi phạm pháp luật theo điều 85 hoặc thuộc các trường hợp bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo điều 38 của Bộ luật này. 

    Luật sư Huỳnh Minh Vũ

    Luật sư Huỳnh Minh Vũ

    Trưởng văn phòng luật sư HUỲNH MINH VŨ

    Địa chỉ: 23 (lầu 2) Lý Chính Thắng, P. 8, Q. 3, TP. HCM

    ĐT: (08) 3848 1817 - 0909306655

     
    Báo quản trị |  
  • #52938   02/06/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


    Ngoài quy  định của pháp luạt lao động. Bạn cần phải xem trong nội quy lao động của công ty có quy định về vấn đề này không?

    Nếu nội quy lao động có quy định thì bạn có thể căn cứ vào nội dung cảu nội quy để xử lí kỉ luật hay chấm dứt hợp đồng lao động với những người lao động này.

    Trân trọng.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #53196   07/06/2010

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1334)
    Số điểm: 9498
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 422 lần
    Lawyer

    Bạn Huy nói vậy chưa đúng đâu, vì nội quy lao động không thể trái với BLLĐ được.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #53278   08/06/2010

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 100
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 5291
    Cảm ơn: 148
    Được cảm ơn 315 lần


    Tôi đồng ý với ý kiến của LS An Bình, nội quy lao động xây dựng không được trái với Bộ luật lao động, do vậy công ty không xử lý kỷ luật với hình thức buộc thôi việc được khi họ không vi phạm Điều 85 của Bộ luật lao động. 

    Mà đơn vị bạn là Cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp hay cơ quan tổ chức khác không phải là doanh nghiệp?  

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
  • #53301   09/06/2010

    thoaihd
    thoaihd

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn! Đơn vị tôi doanh nghiệp nhà nước.
     
    Báo quản trị |  
  • #53380   10/06/2010

    trancong84
    trancong84

    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2008
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo mình nghĩ là vận động họ xin thôi việc .Hoặc là khi hết hạn hợp đồng thì không ký tiếp HĐLĐ mới nữa!

    Thật lòng thì có bạn bè.

    Chăm chỉ thì có công việc.

    Và chân thành thì mới có cuộc đời.

     
    Báo quản trị |  
  • #53394   10/06/2010

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 100
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 5291
    Cảm ơn: 148
    Được cảm ơn 315 lần


    Theo tôi cơ quan bạn nên vận động họ đi cai nghiện.

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
  • #53399   11/06/2010

    mostlaw2020
    mostlaw2020
    Top 100
    Male
    Lớp 1

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2009
    Tổng số bài viết (552)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    thoaihd viết:

    Đơn vị tôi có hai nhân viên nghiện ma tuý (nghiện lần đầu năm 2007, lần 2 năm 2010)

    Xin hỏi đơn vị xử lý kỷ luật buộc thôi việc có đúng luật hay không?

    Trân trọng.


    Với thắc mắc của bạn là đơn vị xử lý kỷ luật buộc thôi việc có đúng luật hay không?

    Thì theo quan điểm cá nhân tôi bạn nên xem lại nội quy lao động và Thỏa ước lao động tập thể của công ty.

    Dù là doanh nghiệp nhà nước hay doanh nghiệp dân doanh cũng vậy, theo quy định của pháp luật lao động những hành vi vi phạm kỷ luật lao động buộc thôi việc nên được quy định cụ thể trong nội quy lao động.

    Nếu nội quy lao động không quy định cụ thể về hành vi này thì bạn áp dụng quy định trong các văn bản pháp luật là Nghị định 41, Nghị định 33 và Thông tư số 19; thì trong trường hợp này tôi nghĩ bạn chưa đủ căn cứ để buộc thôi việc hoặc sa thải người lao động.

    Tôi cũng có cùng quan điểm với #ff0000;">baocongdoan nêu trên.

    Thân chào!
     
    Báo quản trị |  
  • #75440   27/12/2010

    asialaw
    asialaw

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Nội quy lao động không được phép quy định trái với quy định của pháp luật.

    Thành công là một quá trình chứ không phải đích đến!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-