DanLuat 2015

Xử lý kỷ luật của người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #410257 18/12/2015

    THVan80

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử lý kỷ luật của người lao động

    Xin hỏi luật sư một trường hợp thế này :

    Một công nhân đã cố tình nhập liệu sai số sản lượng và chạy hàng không có kế hoạch nhằm được tính lương cao hơn ( có biên bản phạt và bản tường trình của công nhân đó ). Công ty đã cho người lao động này tạm nghỉ việc để chờ quyết định. Sau 3 tháng, công ty đã quyết định chuyển công nhân đó sang bộ phận khác, nhưng công nhân này không đồng ý chuyển và yêu cầu công ty phải trả 100% lương 3 tháng chờ việc.

    Xin hỏi chúng tô có thể cho công nhân này nghỉ việc được không ? và có phải thanh thoán 3 tháng lương cho người này hay không ?

    Xin cám ơn !

     
    2587 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #410486   21/12/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4904)
    Số điểm: 28847
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1776 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Doanh nghiệp của bạn có được cho người lao động này nghỉ việc hay không thì bạn cần căn cứ quy định của Bộ luật Lao động về trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn hoặc các hình thức xử lý kỷ luật lao động. (Điều 37 - Điều 42 Bộ luật lao động)

    Thứ hai việc doanh nghiệp của bạn cho người đó tạm nghỉ mà không nói đến các quyền lợi của họ thì đương nhiên nay họ có quyền yêu cầu doanh nghiệp phải thanh toán tiền lương thu nhập trong thời gian bị tạm nghỉ.

    Đó là nội dung tư vấn của Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương cho trường hợp bạn hỏi ,nếu còn vướng mắc bạn có thể hỏi tiếp hoặc nghe luật sư tư vấn trực tiếp qua Tổng đài tư vấn luật 19006281 của Công ty luật Bách Dương.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    THVan80 (21/12/2015)
  • #411034   25/12/2015

    Căn cứ vào điều 38 và Điều 126 BLLĐ 2012 thì Doanh nghiệp không được quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ hoặc sa thải nhân viên đó.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nupacachjlonmama vì bài viết hữu ích
    THVan80 (29/12/2015)
  • #411096   25/12/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


     

    THVan80 viết:

     

    Xin hỏi luật sư một trường hợp thế này :

    Một công nhân đã cố tình nhập liệu sai số sản lượng và chạy hàng không có kế hoạch nhằm được tính lương cao hơn ( có biên bản phạt và bản tường trình của công nhân đó ). Công ty đã cho người lao động này tạm nghỉ việc để chờ quyết định. Sau 3 tháng, công ty đã quyết định chuyển công nhân đó sang bộ phận khác, nhưng công nhân này không đồng ý chuyển và yêu cầu công ty phải trả 100% lương 3 tháng chờ việc.

    Xin hỏi chúng tô có thể cho công nhân này nghỉ việc được không ? và có phải thanh thoán 3 tháng lương cho người này hay không ?

    Xin cám ơn !

     

     

    Chào bạn!
     
    Tại Điều 129 Bộ luật lao động có quy định:
     
    "Điều 129. Tạm đình chỉ công việc
    1. Người sử dụng lao động có quyền tạm đình chỉ công việc của người lao động khi vụ việc vi phạm có những tình tiết phức tạp, nếu xét thấy để người lao động tiếp tục làm việc sẽ gây khó khăn cho việc xác minh. Việc tạm đình chỉ công việc của người lao động chỉ được thực hiện sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.
    2. Thời hạn tạm đình chỉ công việc không được quá 15 ngày, trường hợp đặc biệt cũng không được quá 90 ngày. Trong thời gian bị tạm đình chỉ công việc, người lao động được tạm ứng 50% tiền lương trước khi bị đình chỉ công việc.
    Hết thời hạn tạm đình chỉ công việc, người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc.
    3. Trường hợp người lao động bị xử lý kỷ luật lao động, người lao động cũng không phải trả lại số tiền lương đã tạm ứng.
    4. Trường hợp người lao động không bị xử lý kỷ luật lao động thì được người sử dụng lao động trả đủ tiền lương cho thời gian bị tạm đình chỉ công việc."
     
    Như vậy trong quá trình xác minh, xử lý kỷ luật lao động thì người sử dụng lao động có thể tạm đình chỉ công việc của người đó và phải tạm ứng 50% tiền lương. Căn cứ trường hợp của bạn nêu thì việc người sử dụng lao động chuyển người lao động sang làm công việc khác không phải là hình thức kỷ luật nên phải trả đủ lương cho người lao động trong những ngày tạm đình chỉ.
     
    Việc xử lý kỷ luật theo hình thức sa thải phải căn cứ theo quy định tại điều 126 Bộ luật lao động và nội quy đã đăng ký thành công với cơ quan quản lý lao động.
    Cập nhật bởi khoathads ngày 25/12/2015 04:30:41 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    THVan80 (29/12/2015)

0 Thành viên đang online
-