DanLuat 2015

Xử lý KLLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #390041 30/06/2015

    ISOVN

    Sơ sinh


    Tham gia:11/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử lý KLLĐ

    Thưa Luật sư, 

    Tôi nhờ Luật sư tư vấn sự vệc dưới đây:

    Công ty tôi có trường hợp vi phạm KLLĐ như sau: Vào tháng 05/2015 Bà Nguyễn Thị A, nghỉ không có lý do 2 ngày trong tháng, theo NQCT thì Bà A bị xử lý KLLĐ kéo dài thời gian nâng lương 6 tháng (thời gian này Bà A đang mang thai được 5 tháng). Sau đó, tháng 06/2015 Bà A tiếp tục nghỉ không có lý do 1 ngày,  theo NQCT thì Bà A bị xử lý KLLĐ Sa thải do tái phạm trong thời gian chưa xóa KL, Nhưng do Bà A đang mang thai nên công ty không thể XLKL ngay được. Do vậy công ty nhờ Luật sư hướng dẫn việc xử lý KLLĐ đ61i với trường hợp của Bà A như thế nào?

     

    Xin chân thành cảm ơn.

    Nguyễn Thị Thu Hằng - hanglww@yahoo.com.vn

     

     

     
    2048 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #392523   16/07/2015

    thuytaxauxi
    thuytaxauxi
    Top 500
    Female
    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2012
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo quy định tại:
     
    Khoản 4 Điều 123 Bộ Luật Lao Động 2012: Không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian sau đây:
    d) Lao động nữ có thai, nghỉ thai sản; người lao động nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.
     
    Như vậy trong thời gian Bà A mang thai và nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, công ty không được áp dụng bất kì hình thức xử lý kỷ luật lao động nào đối với bà A.
     
    Khi con bà A đủ 12 tháng tuổi mới được áp dụng hình thức xử lý kỷ luật lao động đối với bà A
     
    Khoản 2 Điều 29 Nghị định 05/2015/NĐ-CP: Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi 
    2. Khi hết thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, mà thời hiệu xử lý kỷ luật đã hết thì được kéo dài thời hiệu xử lý kỷ luật lao động, nhưng tối đa không quá 60 ngày, kể từ ngày hết thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.
     
    Như vậy, trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày con bà A đủ 12 tháng tuổi, công ty mới đuợc áp dụng xử lý kỷ luật lao động kéo dài thời gian nâng lương 6 tháng.
     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-