Xử lý hợp đồng thuê nhà vô hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #184552 10/05/2012

    quechoa38

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xử lý hợp đồng thuê nhà vô hiệu

    tôi có trường hợp này kính mong Quý anh, chị tham gia diễn đàn góp ý và tư vấn dùm:
    Năm 2009 tôi có ký hợp đồng cho ông Trần Văn B thuê một căn nhà tại quậ 12, TP.HCM, thời hạn thuê là 5 năm, kể từ ngày 06/4/2009. Tiền thuê nhà là 5 triệu đồng 1 tháng, trả tiền theo Quý. Ông B đạt cọc trước 06 tháng (30 triệu đồng). Hợp đồng chỉ ký tay giữa hai bên, không có công chứng, chứng thực.
    Nay ông B vi phạm hợp đồng, không thanh toán tiền, nên tôi muốn chấm dứt hợp đồng để lấy lại nhà. tôi có tìm hiểu một số thông tin thì thấy rằng. Hợp đồng đã ký bị vô hiệu do không tuân thủ về hình thức. Và khi tranh chấp ra tòa thì tòa tuyên hợp đồng vô hiệu, hai bên trả lại cho nhau nhựng gì đã nhận.
    Vây cho tôi hỏi là: Khoản tiền ông B đã trả tiền thuê nhà cho tôi từ tháng 4 năm 2009 đến nay thì tôi có phải trả lại cho ông B "hai bên trả lại cho nhau những gì đã nhận" hay không? hay sẽ xử lý như thế nào? căn cứ pháp lý?
    Rất mong diễn đàn tư vấn.
    Trân trọng cảm ơn.
     
    20110 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #184642   10/05/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 200
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 132 lần


    Chào bạn. Theo quy định pháp luật thì Hợp đồng thuê nhà phải đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, hợp đồng có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký. Nếu có tranh chấp phát sinh thì Toà án buộc các bên thực hiện đúng hình thức trong một thời hạn, hết thời hạn đó mà các bên không thực hiện thì giao dịch vô hiệu (Điều 134 BLDS).
    Khi Hợp đồng bị vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả lại cho nhau những gì đã nhận.
    Như vậy, ông B đã thuê nhà từ tháng 4 năm 2009 đến nay thì ông B phải thanh toán tiền thuê tương ứng với thời gian đã thuê, số tiền còn lại của thời gian thuê mà ông B chưa sử dụng thì bạn phải trả lại hoặc bạn phải trả lại tiền đặt cọc (nếu có), ông B trả lại nhà cho bạn.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #185366   14/05/2012

    quechoa38
    quechoa38

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn thanhlaw.phamlhan!
    Đúng là theo quy định của BLDS 2005, cụ thể tại điều 137 có quy định:

    Điều 137. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu 

    1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

    Tuy nhiên tôi vẫn có thắc mắc là:
    "Trả lại cho nhau những gì đã nhận" nếu như là hợp đồng mua bán nhà vô hiệu thì xử lý dễ và có cơ sở rồi (bên mua trả lại nhà cho bên bán, bên bán trả lại tiền đã nhận từ bên B - theo hướng dẫn tại NQ 01/2003/NQ-HĐTP). nhưng đây là hợp đồng thuê nhà, thì việc "trả lại cho nhau những gì đã nhận" thực sự khó xác định. Cụ thể:
    1. Bên cho thuê phải trả lại tiền cọc (nếu có) cho bên thuê => hợp lý.
    2. Bên thuê nhà trả lại nhà cho bên cho thuê => hợp lý.
    3. Còn việc xử lý số tiền đã thanh toán trong thời gian thuê nhà => thực tế khó xác định. Trên thực tế Tòa tòa án không buộc bên cho thuê trả lại tiền thuê nhà cho bên thuê. Tôi cũng ủng hộ quan điểm này.
               Nhưng cũng có Tòa đã không buộc bên thuê phải trả tiền thuê nhà cho bên thuê (trong khoảng thời gian bên thuê chưa trả). Vì tòa cho rằng hợp đồng bị vô hiệu ngay từ đầu.
    4. Còn nếu xét về câu từ "hai bên trả lại cho nhau những gì đã nhận" => thì trường hợp này không lẽ bên thuê trả lại nhà, trả lại "thời gian" cho bên cho thuê? cỏn bên thuê đã nhận tiền thanh toán tiền thuê nhà, bây giờ cũng phải trả lại cho bên thuê?
    Mong diễn đàn có ý kiến và nêu cơ sở pháp lý tư vấn thêm.
    cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #218605   09/10/2012

    tuongvi_030693
    tuongvi_030693

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 414
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    mình nghĩ là cái này không thể nói là trả cho nhau những gì đã nhận. Mà mình nghĩ cái này phải xác định lỗi của hai bên đương sự rùi xác định thiệt hại từ hợp đồng......

    còn chắc chắn là tòa tuyên bố vô hiệu thì bên thuê nhà phải trả lại nhà cho bên cho thuê, chứ mình ko nghĩ là phải trả lại những gì đã nhận

     

     
    Báo quản trị |